Góp vốn kinh doanh

• Thread starter tranthicamle
  • Ngày gửi
T

tranthicamle

Guest
24/6/04
62
0
0
Các bác cho em hỏi coty TNHH 1 thành viên khi góp vốn có bắt buộc phải thông qua nhân hàng không ạ? nếu không các bác có mẩu nào cho việc xác nhận vốn đả được góp và có nhũng giấy tờ gì nữa kèm theo không ạ ?
em cần gấp ,rất mong các bác hổ trợ gấp .
Tks

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Các bác cho em hỏi coty TNHH 1 thành viên khi góp vốn có bắt buộc phải thông qua nhân hàng không ạ? nếu không các bác có mẩu nào cho việc xác nhận vốn đả được góp và có nhũng giấy tờ gì nữa kèm theo không ạ ?
Tks

Câu 1 : Không
Câu 2 ::bigok: cũng không luôn

K

kachico

Guest
28/7/07
12
0
0
Hà Nội
Bạn lên Sở kế haọch đầu tư sẽ làm theo mẫu

levanton

levanton

Cao cấp
Tks

Bạn tìm đọc lại Luật doanh nghiệp, trong đó có qui định:

Điều 39. Thực hiện góp vốn và cấp giấy chứng nhận phần vốn góp
1. Thành viên phải góp vốn đầy đủ và đúng hạn bằng loại tài sản góp vốn như đã cam kết. Trường hợp thành viên thay đổi loại tài sản góp vốn đã cam kết thì phải được sự nhất trí của các thành viên còn lại; công ty thông báo bằng văn bản nội dung thay đổi đó đến cơ quan đăng ký kinh doanh trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày chấp thuận sự thay đổi.

Người đại diện theo pháp luật của công ty phải thông báo bằng văn bản tiến độ góp vốn đăng ký đến cơ quan đăng ký kinh doanh trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày cam kết góp vốn và phải chịu trách nhiệm cá nhân về các thiệt hại cho công ty và người khác do thông báo chậm trễ hoặc thông báo không chính xác, không trung thực, không đầy đủ.

2. Trường hợp có thành viên không góp đủ và đúng hạn số vốn đã cam kết thì số vốn chưa góp được coi là nợ của thành viên đó đối với công ty; thành viên đó phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại phát sinh do không góp đủ và đúng hạn số vốn đã cam kết.

3. Sau thời hạn cam kết lần cuối mà vẫn có thành viên chưa góp đủ số vốn đã cam kết thì số vốn chưa góp được xử lý theo một trong các cách sau đây:

a) Một hoặc một số thành viên nhận góp đủ số vốn chưa góp;

b) Huy động người khác cùng góp vốn vào công ty;

c) Các thành viên còn lại góp đủ số vốn chưa góp theo tỷ lệ phần vốn góp của họ trong vốn điều lệ công ty.

Sau khi số vốn còn lại được góp đủ theo quy định tại khoản này, thành viên chưa góp vốn theo cam kết đương nhiên không còn là thành viên của công ty và công ty phải đăng ký thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh theo quy định của Luật này.

4. Tại thời điểm góp đủ giá trị phần vốn góp, thành viên được công ty cấp giấy chứng nhận phần vốn góp. Giấy chứng nhận phần vốn góp có các nội dung chủ yếu sau đây:

a) Tên, địa chỉ trụ sở chính của công ty;

b) Số và ngày cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh;

c) Vốn điều lệ của công ty;

d) Họ, tên, địa chỉ thường trú, quốc tịch, số Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác đối với thành viên là cá nhân; tên, địa chỉ thường trú, quốc tịch, số quyết định thành lập hoặc số đăng ký kinh doanh đối với thành viên là tổ chức;

đ) Phần vốn góp, giá trị vốn góp của thành viên;

e) Số và ngày cấp giấy chứng nhận phần vốn góp;

g) Họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của công ty.

5. Trường hợp giấy chứng nhận phần vốn góp bị mất, bị rách, bị cháy hoặc bị tiêu huỷ dưới hình thức khác, thành viên được công ty cấp lại giấy chứng nhận phần vốn góp.

T

tranthicamle

Guest
24/6/04
62
0
0
Xin Bác cho em hỏi ,giấy chứng nhận phần góp vốn mình cỏ mẩu chuẩn không bác ,nếu có Bác có thể Up lên được không ạ ?
Tks (rất gấp bác giúp em với )

N

Ngô Vân Khánh

Guest
Bạn xem lại trên Webketoan đi nhé, phần này mình cũng thắc mắc và được hướng dẫn rùi, còn mẫu chuẩn thì hình như không có đâu bạn ạ!

H

hung_galan

Guest
25/7/07
36
0
0
Hanoi
Thế up len bằng cách nào, A có mẫu biên bản góp vốn và giấy chứng nhận góp vốn :cool2:nè

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Thế up len bằng cách nào, A có mẫu biên bản góp vốn và giấy chứng nhận góp vốn :cool2:nè
Bạn post hoặc có thể nhờ người post lên diễn đàn nhé kẻo cái Topic này lại dài mấy chục trang " Gửi cho mình với,cho mình xin 1 bản với,......)
Thân!

T

thanhbatlu

Sơ cấp
8/8/08
3
0
0
Bắc ninh
vốn góp liên doanh ghi thế nào các bác

:atom:Ngày 18/4, công ty xuất 2.000kg để góp vốn vào cở sở kinh doanh đồng kiểm soát XYZ, giá thoả thuận giữa các bên là 137/kg. Biết tỷ lệ vốn góp của công ty chiếm 30% trong liên doanh.
Vậy định khoản nghiệp vụ này thế nào. Các bác giúp em nhé

S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
Giả sử hàng hóa của bạn ở TK156 và đem góp vốn nhé, tổng trị giá thỏa thuận góp là 2.000x137 = 274.000

a/Trường hợp tổng trị giá xuất kho = tổng trị giá góp vốn
C156: 274.000
N222: 274.000

b/Trường hợp tổng trị giá xuất kho là 300.000
C156: 300.000
N811: 26.000

c/Trường hợp tổng trị gí xuất kho là 200.000
C156: 200.000
C711: 51.800 (chênh lệch 74.000 x 70% tỷ lệ đối tác khác góp)
C3387: 22.200 (chênh lệch 74.000 x 30% tỷ lệ công ty góp)

Khi liên doanh bán hết hàng cho bên thứ ba độc lập, bạn hạch tóan tiếp:
C711: 51.800
N3387 51.800

T

thanhbatlu

Sơ cấp
8/8/08
3
0
0
Bắc ninh
cảm ơn bác

Cảm ơn bác nhé. Nhưng em vẫn thấy nó lằng nhằng quá, bác thử nói rõ hơn là tại sao lại ghi 300.000 hay 74.000 là sao cho em rõ nha. Em cảm ơn bác nhiều quá. Nếu nó không nói rõ là tổng giá trị xuất kho bằng giá vốn mà chỉ có nghiệp vụ như câu hỏi của em thì cái số vốn góp 30% ấy ghi sao và tại sao lại có 30% còn các thành viên khác 70% thì ghi thế nào hay chỉ ghi
N222: 200.000*137
C156: 200.000*137

Sửa lần cuối:
cycy

cycy

Trung cấp
22/3/06
133
0
16
Hue - Da Lat
lại vấn đề vốn góp

Cty TNHH 2 thành viên là giám đốc và vợ đăng ký vốn điều lệ là 2tỷ bằng tiền mặt nhưng em cũng ko biết vốn góp thực hiện có là bao nhiêu vì cần chi tiêu gì thì sẽ đuợc giám đốc chi tiền thôi.Giờ cho em hỏi trong sổ sách em vẫn ghi đúng vốn góp N111/C411: 2tỷ hay sao?
Nếu cuối năm số dư tiền mặt còn quá lớn thì phải xử lý như thế nào? bên thuế ngta có thắc mắc gi ko ạ?
Công ty đăng ký MST từ 29/5 nhưng đến giờ vẫn chưa nộp thuế môn bài em biết là sẽ bị phạt nhưng mức phạt có phải là 1.500.000*0.05%*số ngày trễ không ạ? Nếu vậy thì chỉ khoảng mấy chục ngàn thôi. Ngoài tiền đó ra có còn phạt gì thêm không?
Em là người mới toanh chưa làm kế toán lần nào nên em lo lắng ghê. Nhờ các anh chị giúp em với nhé.

S

suncat

Guest
17/12/07
33
0
6
Hà Nội
Về trường hợp vốn góp của cty bạn: nếu vốn góp là 2 tỷ chỉ ở trên tờ đăng ký kinh doanh mà thực tế trong tk 111 ko có đủ như vậy thì bạn hạch toán như sau: Nợ 138 (phải thu khác) và Có 411. Và bạn làm một bản cam kết đối với những thành viên góp vốn: khi nào cty cần đến tiền mặt thì phải nộp đủ, khi đó bạn mới hạch toán N111/C138
Trường hợp nộp muộn thuế thì mình cũng ko rõ mức phạt là bao nhiêu vì chưa nộp chậm bao giờ [:D]

M

minh tu

Guest
10/1/08
1
0
0
36
tp hcm
mình đồng ý với quan điểm của bác songcham, khi bạn đem ts,hh, đi góp vốn thì bạn phải biết giá trị lô hàng bạn mang đi góp vốn là bao nhiêu để so với giá thẩm định, từ đó mới biết được phần chênh lệch là lổ hay lời mà hạch toán chứ bạn:015:

Sửa lần cuối:
M

Mai Thanh Hoa

Guest
22/5/08
25
0
0
Hà Nội
chào các bạn, giúp mình nhé.
Công ty có số vốn góp ban đầu là 800.000.000 đ.
Sau 1 năm thành viên góp thêm vốn là 200.000.000 đ
Vậy mình có phải báo cáo lại với cơ quan thuế và có phải thay đổi giáy phép đăng ký kinh doanh ko.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
chào các bạn, giúp mình nhé.
Công ty có số vốn góp ban đầu là 800.000.000 đ.
Sau 1 năm thành viên góp thêm vốn là 200.000.000 đ
Vậy mình có phải báo cáo lại với cơ quan thuế và có phải thay đổi giáy phép đăng ký kinh doanh ko.

Cty bạn phải đăng ký lại kinh doanh theo số vốn mới và thông báo với cơ quan thuế.

nguyenthithuc

nguyenthithuc

Trung cấp
17/7/08
86
0
0
37
Phú Thọ
Theo mình được biết thì có fải báo cáo cơ quan thuế đấy. Thay đổi Giấy fép kinh doanh,sau đó báo cáo cơ quan thuế theo mẫu số 08

cycy

cycy

Trung cấp
22/3/06
133
0
16
Hue - Da Lat
Về trường hợp vốn góp của cty bạn: nếu vốn góp là 2 tỷ chỉ ở trên tờ đăng ký kinh doanh mà thực tế trong tk 111 ko có đủ như vậy thì bạn hạch toán như sau: Nợ 138 (phải thu khác) và Có 411. Và bạn làm một bản cam kết đối với những thành viên góp vốn: khi nào cty cần đến tiền mặt thì phải nộp đủ, khi đó bạn mới hạch toán N111/C138
Trường hợp nộp muộn thuế thì mình cũng ko rõ mức phạt là bao nhiêu vì chưa nộp chậm bao giờ [:D]

Tức là mình sẽ cho các thành viên góp thiếu nhưng phải có thời hạn bao nhiêu lâu đó thì họ phải nộp đủ phải ko?

N

Nguyen Van Gan

Cao cấp
9/7/08
205
1
0
Đồng Nai
Công ty TNHH 2 thành viên gốp vốn bằng "quyền sử dụng đất" chung của 2 người ( Sổ đỏ đứng tên 2 người). Đất đó có phải chuyển quyền sử dụng đất không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA