Hoa hồng môi giới có phải xuất hóa đơn để ghi nhận doanh thu?

• Thread starter hongtham0182
  • Ngày gửi
H

hongtham0182

Guest
14/11/06
8
0
0
hanoi
Chào các bạn, mình đang có 1 vấn đề muốn tham khảo ý kiến của mọi người.Mong mọi người giúp đỡ
Công ty mình là trung gian giữa bên nước ngoài và khách hàng nội địa nghĩa là khách hàng nội địa sẽ ký hợp đồng trực tiếp với bên nước ngoài nhưng cty mình được hưởng hoa hồng môi giới từ bên nước ngoài.Chính vì vậy mà hầu như bên mình ko xuất hóa đơn mà chỉ thanh toán nội bộ với bên nước ngoài.Bây giờ mình muốn hỏi mọi người xem nếu muốn tăng doanh thu thì khoản hoa hồng đó mình bắt buộc phải xuất hoá đơn hay còn cách nào khác.
Cảm ơn mọi người.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Dịch vụ môi giới là dịch vụ chịu thuế GTGT 10%. Để ghi nhận khoản doanh thu này thì bạn phải xuất hóa đơn GTGT với thuế suất 10%.

H

hongtham0182

Guest
14/11/06
8
0
0
hanoi
chào chị tú anh
cho em hỏi thêm là nếu bên cty em xuất hóa đơn thì phải xuất hóa đơn ngoại ạ(vì xuất cho bên đối tác nước ngoài).

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hóa đơn ngoại là hóa đơn gì ạ? Bạn xuất chính cái hóa đơn GTGT mà công ty bạn có ấy! Hóa đơn xuất ra mà khách hàng không lấy thì cứ để lưu tại cuống, không sao cả.

B

binhyenah

Guest
9/12/08
13
0
1
37
HN
Vậy trong trường hợp này mính sẽ xuất hóa đơn cho bên nước ngoài à các bác?mính sẽ xuất 100% giá trị hợp đồng hay chỉ phần hoa hồng mình được hưởng?

M

mpqtt

Guest
cho em hỏi.bên e cũng phải chi nhiều tiền hoa hồng lắm, nhưng chỉ là trong nước thôi.công trình nào cũng chi mà lại rất nhiều.em phải làm sao để các khoản đó hợp lệ được ạ

vananhhnm

vananhhnm

Trung cấp
4/5/10
69
0
0
hà nội
theo mình thì bạn lên cơ quan thuế mua hoá đơn GTGT rồi xuất cho bên đc hưởng hoa hồng thôi,doanh thu của cty mình cũng toàn là hoa hồng môi giới mình cũng xuất hđ GTGT như bt

M

mpqtt

Guest
nhưng những người nhận là cá nhân cũng làm thế được ạ.họ lại phải liên quan đến thuế TNCN không biết họ có chịu không

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA