Chi phí thuế NK,lệ phí NK,cách làm tờ khai thuế GTGT!

• Thread starter hoacaphe83
  • Ngày gửi
H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Các bác ơi cứu cứu..?CP thuế và các lệ phí NK hàng mẫu,cách làm tờ khai thuế GTGT!

E chào các bác!
Hiện nay e đang gặp một số vấn đề về chi phí thuế NK,lệ phí thuế NK,mong các bác giúp e với.Vấn đề của e là:
:wall:
CTy nhập hàng mẫu chỉ phải trả tiền thuế NK và các chi phí liên quan đến hàng NK,còn trị giá hàng hóa thì k phải trả,như vậy nếu:

- Làm bảng kê để nộp thuế hàng tháng thì phải làm như thế nào?Chỉ tính phần thuế NK và các chi phí liên quan vào cột'Trị giá hàng hóa'hay phải cộng thêm phần trị giá mà Cty k trả tiền nữa?

E đang rất lúng túng rất mong các bác chỉ giùm.Cám ơn các bác trước nha!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Có bác nào biết không giúp e nhé,vì e đang cần gấp để BCT tháng 07/2007 này.

B

bikini

User đã bị cấm truy cập
14/12/06
50
0
0
bờ biển
cái này hỏi rất nhiều rồi, bạn coi lại bài cũ đi.

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
E cũng đã coi rất nhiều vấn đề liên quan đến NK,XK nhưng k có vấn đề nào giống vấn đề của e cả.Nếu bác nào biết thì chỉ dùm e với nhé

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Có đồng nghiệp nào rành về lĩnh vực Nhập khẩu không chỉ cho em út với

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
E chào các bác!
Hiện nay e đang gặp một số vấn đề về chi phí thuế NK,lệ phí thuế NK,mong các bác giúp e với.Vấn đề của e là:
:wall:
CTy nhập hàng mẫu chỉ phải trả tiền thuế NK và các chi phí liên quan đến hàng NK,còn trị giá hàng hóa thì k phải trả,như vậy nếu:

- Làm bảng kê để nộp thuế hàng tháng thì phải làm như thế nào?Chỉ tính phần thuế NK và các chi phí liên quan vào cột'Trị giá hàng hóa'hay phải cộng thêm phần trị giá mà Cty k trả tiền nữa?

E đang rất lúng túng rất mong các bác chỉ giùm.Cám ơn các bác trước nha!
Nếu là Cty bạn chỉ phải nộp thuế nhập khẩu thì đâu cần phải kê vào bảng báo cáo thuế đâu. Trừ khi hàng NK của Cty bạn phát sinh thuế GTGT hàng nhập khẩu thì khi đó bạn mới phải kê khai thuế nhé.

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Nếu là Cty bạn chỉ phải nộp thuế nhập khẩu thì đâu cần phải kê vào bảng báo cáo thuế đâu. Trừ khi hàng NK của Cty bạn phát sinh thuế GTGT hàng nhập khẩu thì khi đó bạn mới phải kê khai thuế nhé.

Mình cũng hiểu được chuyện đó mà.Vấn đề mà mình muốn hỏi là Trị giá hàng NK cơ.
Vd:Trị giá hàng NK là 80.000 đ,thuế NK:20%,Thuế GTGT 10%
Nhưng hàng NK là hàng mẫu nên không phải trả tiền khách hàng.
Vậy khi làm bảng kê thì phần Thuế GTGT thì mình biết ghi rồi nhưng còn phần Trị giá của hàng hóa thì phải ghi thế nào?Chỉ ghi phần thuế NK phải trả hay ghi cả phần 80.000 đ vào nữa?
:bigok:

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Mình cũng hiểu được chuyện đó mà.Vấn đề mà mình muốn hỏi là Trị giá hàng NK cơ.
Vd:Trị giá hàng NK là 80.000 đ,thuế NK:20%,Thuế GTGT 10%
Nhưng hàng NK là hàng mẫu nên không phải trả tiền khách hàng.
Vậy khi làm bảng kê thì phần Thuế GTGT thì mình biết ghi rồi nhưng còn phần Trị giá của hàng hóa thì phải ghi thế nào?Chỉ ghi phần thuế NK phải trả hay ghi cả phần 80.000 đ vào nữa?
:bigok:
Trị giá HH = tiền hàng + thuế nhập khẩu phải nộp.

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Trị giá HH = tiền hàng + thuế nhập khẩu phải nộp.

Nếu làm như bạn thì quá đơn giản nhưng 80.000 đó mình k phải trả cho KH mà có thể coi đó là khoản thu nhập,nhưng mình lại k muốn như thế.Nếu không kê khai 80.000 đ đó vào thì có sao k?Vì phần trị giá mình chỉ tính số thuế NK và các chi phí vận chuyển thôi.

B

baongoc03

Guest
20/7/07
76
0
0
HN
Bạn ơi không phải kê khai 80.000đ đâu vì đó là số tiền Cty ko phải thanh toán. Chỉ kê phần thuế và các chi phí thôi.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Nếu làm như bạn thì quá đơn giản nhưng 80.000 đó mình k phải trả cho KH mà có thể coi đó là khoản thu nhập,nhưng mình lại k muốn như thế.Nếu không kê khai 80.000 đ đó vào thì có sao k?Vì phần trị giá mình chỉ tính số thuế NK và các chi phí vận chuyển thôi.
Việc tiền có phải trả cho khách hàng hay không nó hoàn toàn là một việc khác ko ảnh hưởng đến việc kê khai thuế. Kê khai thuế sẽ căn cứ vào chứng từ là Tờ khai Hải Quan. Trên tờ khai HQ thể hiện trị giá tiền hàng như thế nào thì trên bảng kê khai thế bạn thể hiện như thế mà thôi.

B

baongoc03

Guest
20/7/07
76
0
0
HN
Mọi người ơi hãy giúp mình với Công ty mình làm dịch vụ bảo hành điều hoà.Đến khi xuất HĐ cho khách hàng chỉ nghi chung là nhân công, vật tư lắp đặt điều hòa không chi tiết đã dùng nguyên liệu gì để thay thế vậy bây giờ mình làm thế nào để tính được chi phí NVL đã xuất dùng

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Việc tiền có phải trả cho khách hàng hay không nó hoàn toàn là một việc khác ko ảnh hưởng đến việc kê khai thuế. Kê khai thuế sẽ căn cứ vào chứng từ là Tờ khai Hải Quan. Trên tờ khai HQ thể hiện trị giá tiền hàng như thế nào thì trên bảng kê khai thế bạn thể hiện như thế mà thôi.

Vậy là không cần quan tâm đến Trị giá HH trên tờ khai thuế và Trị giá HH khi hạch toán vào sổ sách à?

Vd:Nếu mình kê khai 80.000 đ vào tờ khai nhưng trong sổ sách mình không hạch toán 80.000 đ đó vào mà mình chỉ hạch toán phần thuế NK và các chi phí vận chuyển mà thôi

Như vậy có chuyện gì không?

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Vậy là không cần quan tâm đến Trị giá HH trên tờ khai thuế và Trị giá HH khi hạch toán vào sổ sách à?

Như vậy có chuyện gì không?
Không vấn đề gì

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM

Phải ghi theo trình tự. Sau đó các khoản không phải trả thì đưa vào thu nhập khác

Dam

Dam

Guest
Theo mình biết thì nhập hàng mẫu mình chỉ trả tiền lệ phí Hải Quan ( Vd như nhập một cái áo, họ ghi trị giá hh là x, thì điều này để căn cứ hai quan tính cước vận chuyển, giá trị hàng hóa đâu trả tiền, vì giá trị này phòng trừ trường hợp mất mát để bồi thường giữa người gửi và người chuyên chở) bạn cứ kê khai phần dịch vụ và thuế theo biên lai thu thuế bình thường. Còn 80.000 mà bạn nói bạn đâu có mua bán trao đổi gì mà kê vào..
Than!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA