Hạn mức nợ phải thu

• Thread starter Chip1978
  • Ngày gửi
C

Chip1978

Guest
30/5/07
13
0
0
Hà Nội
Cty mình dạo này công nợ phải thu lên cao quá, sếp hôm qua vửa gọi mình vào yêu cầu mình lập hạn mức nợ cho từng khách hàng. Cho mình hỏi có căn cứ nào để lập hạn mức không nhỉ, hay ai có kinh nghiệm trong vấn đề này chỉ giáo cho mình vài chiêu?:friend:

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mykey

Trung cấp
17/12/06
70
1
8
Hà Nội
Như đơn vị mình thì để tránh bị lợi dụng vốn của mình thì trong điều khoản thanh toán có quy định: Thời hạn thanh toán là bao nhiêu và nếu quá thời hạn đó thì phải trả lãi cho phần chậm trả theo lãi suất bằng lãi suất cho vay của ngân
hàng.
Thế là khách hàng OK, trả nợ đều đều

V

van_kttc

It's me
23/7/07
106
1
0
Tuổi 8
Cty mình dạo này công nợ phải thu lên cao quá, sếp hôm qua vửa gọi mình vào yêu cầu mình lập hạn mức nợ cho từng khách hàng. Cho mình hỏi có căn cứ nào để lập hạn mức không nhỉ, hay ai có kinh nghiệm trong vấn đề này chỉ giáo cho mình vài chiêu?:friend:

Không có VB nào quy định hạn mức nợ cho từng khách hàng.
Bên mình thì làm theo Hợp Đồng Kinh Tế,kèm theo các điều khoản.Ví dụ:
1)thanh toán 50% sau khi ký Hợp Đồng, số còn lại thanh toán trước khi giao hàng bằng TM hoặc CK.
....các điều khoản khác.
Mình ko biết bên bạn bán hàng có làm HĐ kinh tế ko?nếu có thì theo HĐ kinh tế đã làm mà thực hiện.Nếu ko thì đành chịu thôi,thu dần dần.Vì ko còn cách nào khác.

L

lily

Guest
3/8/07
7
0
0
Viet Nam
Theo mình trong trường hợp không có HĐ kinh tế như công ty bạn van_kttc thì trước khi giao hàng bạn nên tìm hiểu ở phía khách hàng người nào chịu trách nhiệm thanh toán công nợ thì bạn lập một biên bản ghi tên người chịu trách nhiệm thanh toán, thời hạn trả,... và ký tên. Như vậy thì làm sao mà người ta không trả được. Đây là điều mình học được khi đi phỏng vấn xin việc đó.

C

CAO NGOC PHI

Guest
co hai cong ty la A va B, cong ty A no 10 trieu, cong ty B no 12 trieu, hien gio cong ty minh chuyen so no cua A sang B, vay minh phai dinh khoan nhu the nao, ai giup minh voi, gap nhe

M

mykey

Trung cấp
17/12/06
70
1
8
Hà Nội
co hai cong ty la A va B, cong ty A no 10 trieu, cong ty B no 12 trieu, hien gio cong ty minh chuyen so no cua A sang B, vay minh phai dinh khoan nhu the nao, ai giup minh voi, gap nhe
Trước đây bạn định khoản là:
Nợ TK 131 (cty A): 10tr
Nợ TK 131 (cty B): 12tr
Có TK 511 22tr
- Khi chuyển số nợ của A sang B, định khoản bút toán bù trừ công nợ:
Nợ TK 131 (cty B): 10tr
Có TK 131 (cty A): 10tr
Như vậy, công nợ của B tăng thêm 10tr, công nợ của A hết.
Chúc bạn thành công

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Thường thì bộ phận kinh doanh sẽ đưa ra hạn mức tín dụng cho khách hàng căn cứ vào đặc thù của từng nghành-sp, tình hình TC & quy mô của KH ... đưa vụ này cho KT thì chì có thể căn cứ trên tình hình mua bán & thanh toán để đưa ra, cần xác định thời gian trung bình thu hồi một khoản nợ, doanh số mua hàng tháng ...:wall:
- Khi chuyển số nợ của A sang B, định khoản bút toán bù trừ công nợ:
Nợ TK 131 (cty B): 10tr
Có TK 131 (cty A): 10tr
Như vậy, công nợ của B tăng thêm 10tr, công nợ của A hết.
định khoản thì ok, nhưng muốn có đK này thì bạn phải có biên bản thoả thuận giữa các bên về việc chuyển nợ từ A->B.

N

ntthanghp_1982

Guest
Theo mình trong trường hợp không có HĐ kinh tế như công ty bạn van_kttc thì trước khi giao hàng bạn nên tìm hiểu ở phía khách hàng người nào chịu trách nhiệm thanh toán công nợ thì bạn lập một biên bản ghi tên người chịu trách nhiệm thanh toán, thời hạn trả,... và ký tên. Như vậy thì làm sao mà người ta không trả được. Đây là điều mình học được khi đi phỏng vấn xin việc đó.

Theo minh de lap han muc tin dung cho khach hang thi mot la ban dua vao hop dong kinh te da ky ket giua hai ben(trong hop dong co thoi han thanh toan). Hai la truong hop ko co ky ket hop dong kinh te thi ban nen tinh han muc tin dung cho tung khach hang dua vao binh quan doanh so 3 thang lien ke (hoac 12 thang cung ky nam truoc) sau do nhan voi 70%. Doi voi cac khach hang ma ban dang theo doi, thay kha nang thanh toan dung han va tot thi ban mo han muc tin dung cao hon, dac biet cho nhung khach hang nay vi ho la doi tac co uy tin.Noi chung co ban la dua vao nhu vay, con tuy tung truong hop minh co the linh hoat hon.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA