Xin giúp em tìm cách giải!!

• Thread starter Khải Hoàng
  • Ngày gửi
K

Khải Hoàng

Guest
29/3/07
13
0
0
40
Thành phố HCM
:friend: Các pác ơi! E dang tập làm sổ cho 1 công ty nhỏ, công ty này mới thành lập được 6 tháng, chưa làm bất cứ sổ sách nào cả chỉ có khai báo thuế hàng tháng đầy đủ vì chỉ mới có một vài hóa đơn mua bán hàng hóa hàng tháng thôi. E chỉ biết là cty có vốn điều lệ là 500 triệu đồng, hình thức sổ là chứng từ ghi sổ và đăng ký với cơ quan thuế làm sổ trên máy vi tính bằng excel. E đang vướng là cty này ko có tài sản gì cả, và vốn điều lệ cũng là hình thức trên giấy tờ thôi. Xin cho e hỏi là bây giờ em làm như thế nào để làm sổ sách cho cty này đây, nhin chung qua thì thấy tài sản và nguồn vốn ko cân nên e đã thấy lo rồi, mà đây là cty của chú ruột nên e phải giúp chú ấy, xin các pác hướng dẫn cho e với nhé!!:inlove:

Khóa học Quản trị dòng tiền
rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Sổ sách thì không phải lo lăm, vì Cty nhỏ nên bạn có thể in sổ sách sau khi quyết toán thuế TNDN và hoàn thành BC TChính (đầu năm tiếp theo)
:friend: Các pác ơi! E dang tập làm sổ cho 1 công ty nhỏ, công ty này mới thành lập được 6 tháng, chưa làm bất cứ sổ sách nào cả . :inlove:

Vì chưa có sổ sách nên bạn bắt đầu làm theo hình thức sổ trên máy vi tính (phần mềm hoặc Excel)
:friend: E chỉ biết là cty có vốn điều lệ là 500 triệu đồng, hình thức sổ là chứng từ ghi sổ và đăng ký với cơ quan thuế làm sổ trên máy vi tính bằng excel. :inlove:

Tài sản không có à..? Tiền đó.. 500 triệu
:friend: E đang vướng là cty này ko có tài sản gì cả:inlove:

Lo là phải thôi...bạn làm không đúng mà. Đã không cân thì phải làm cho nó cân.
:friend: nhin chung qua thì thấy tài sản và nguồn vốn ko cân nên e đã thấy lo rồi:inlove:

Công ty nào bạn cũng phải làm đúng cả. Kế toán rất cứng nhắc... mà
:friend: mà đây là cty của chú ruột nên e phải giúp chú ấy:inlove:

Sửa lần cuối:
K

Khải Hoàng

Guest
29/3/07
13
0
0
40
Thành phố HCM
thank anh nhiều nha!! nhưng vốn điều lệ 500triệu chỉ là trên giấy phép kinh doanh thôi chứ thực tế quỹ cty ko có 1 đồng nào cả thì làm sao e dám ghi NỢ TK111 là 500triệu đựoc hả anh? Giúp e với

K

Khải Hoàng

Guest
29/3/07
13
0
0
40
Thành phố HCM
Và mỗi khi mua hàng thì rất ít và mua bán liền giống như mua bán lẽ vậy đó không có quỹ tiền mặt nào cả

T

tathiduongthuy

Guest
25/7/07
3
0
0
43
Doican HN
Có gì khó đâu, bạn cứ làm theo chứng từ, có cái không có mình làm ra có (ví dụ như vốn 500.000.000 chẳng hạn, bạn cứ đưa vào nguồn vốn kinh doanh N1111/C411), cái chính là bạn phải làm đúng thủ tục giấy tờ để làm sổ thôi, chủ yếu là phải làm chuẩn thuế với cơ quan NN, còn việc nội bộ mình phải biến hóa làm sao cho hợp lý. Cứ đầy đủ chứng từ là làm được hết

binyeu

binyeu

Guest
9/6/07
48
0
0
42
Ha noi
Theo mình hiểu bạn mới làm sổ sách lần đầu đúng không? Không sao đâu bạn ah nếu bạn không hiểu gì cứ lên diễn đàn hỏi . Cái quan trọng bạn cố gắng là được.
thực ra sổ sách thì nó không như thực tế mà.
Thế nhé

K

Khải Hoàng

Guest
29/3/07
13
0
0
40
Thành phố HCM
Ah em đã hiểu ra vấn đề rồi, cám ơn tathiduongthuy nhiều lắm

K

Khải Hoàng

Guest
29/3/07
13
0
0
40
Thành phố HCM
cám ơn binyeu đã cho mình thêm tự tin, mình nghĩ mình sẽ làm được vì đây là lần đầu tiên mình tự làm thử nên hơi bối rối. Bây giờ mình đã tìm ra cách làm rồi hehe, thank binyeu nhieu lắm

Nguyen Le My

Nguyen Le My

Guest
28/6/07
90
1
0
Hà nội
Chào Khai Hoang! Cố gắng lên em nhé. Có gì không hiểu cứ lên diễn đàn hỏi mọi người và cố gắng đọc tài liệu tham khảo nữa. Sẽ hiểu và làm được thôi. Vạn sự khởi đầu nan mà em.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
N

Ngô Vân Khánh

Guest
Khai Hoang ah, mình cũng như bạn đấy, vẫn còn mông lung về chuyện làm sổ sách lắm. Nhưng mình cũng hay vào đây đọc các bải tham khảo, giúp mình biết thêm 1 vài điều. Cám ơn Webketoan rat nhieu!

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Khai Hoang ah, mình cũng như bạn đấy, vẫn còn mông lung về chuyện làm sổ sách lắm. Nhưng mình cũng hay vào đây đọc các bải tham khảo, giúp mình biết thêm 1 vài điều. Cám ơn Webketoan rat nhieu!

Nếu có khó khăn gì bạn có thể chát trực tiếp với mình, mình biết gì sẽ giúp đỡ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA