Chênh lệch tỉ giá hối đoái

• Thread starter phuongc5
  • Ngày gửi
P

phuongc5

Guest
26/7/07
24
0
1
43
Thái Thuỵ, Thái Bình
Hạch toán ngoại tệ

Chào tất cả các thành viên!
Mình có một khúc mắc rất mong được gỡ rối: ngày 17/6/2007, mình lập dự toán cho 1 đoàn ở cơ quan mình đi công tác nước ngoài (đvị tính USD) tại LB Nga từ ngày 14-26/7/2007. Đến ngày 13/7, một thành viên làm thủ tục ứng tiền trong quỹ để đi mua USD, tỉ giá ngày hôm đó là:16.150. Hôm nay, 01/8, đoàn đưa chứng từ lên phòng kế toán để quyết toán (tỉ giá ngày hôm nay là 16.155). Xin các bạn cho minh hỏi, mình sẽ quyết toán cho đoàn theo tỉ giá của ngày 01/8 hay ngày 13/7 hay là theo tỉ giá hạch toán tháng 7/07 do Bộ Tài chính quy định?
Mong các bạn giúp nhanh với, xếp đang giục quyết toán.
Thanks beforehand!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
lethuhien

lethuhien

Guest
6/9/06
68
0
0
Ha Noi
Bạn toán ngoại tệ theo giá hạch toán. Cuối tháng 7

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Bạn nên quyết toán theo tỷ giá tại thời diểm bạn mua ngoại tệ ấy đừng lấy tỷ giá khác lại phải xác định chênh lệch tỷ giá thì mệt lắm

lethuhien

lethuhien

Guest
6/9/06
68
0
0
Ha Noi
Nếu như công ty bạn chọn phương pháp hách toán ngoại tệ theo giá thực tế thì bạn lấy tỷ giá tại thời điểm mua ngoại tệ nhưng nếu chọn phương pháp là giá hạch toán thì bạn phải làm theo giá hạch toán để cuối tháng tính chênh lệch

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Cty bạn không có hạch toán tiền USD phải không?
Nếu không có thì bạn cứ làm như vậy: khi ứng tiền ra bạn tính theo VND. Khi họ đem quyết toán về thể hiệm là USD thì bạn quy ra thành VND tại ngày quyết toán và thanh toán / hoàn tạm ứng số chênh lệch là xong.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA