Phương pháp khấu hao TSCĐ

• Thread starter nguyentuyet
  • Ngày gửi
N

nguyentuyet

Trung cấp
5/3/05
150
0
0
39
hue
trong cty em có nhiều TSCĐ khác nhau, mình có thể đăng ký sử dụng nhiều phương pháp khấu hao được không? Ở cty em đang sử dụng khấu hao theo đường thẳng, trong đó có hệ thống máy điều hòa trời nắng sử dụng nhiều trong khi trời mưa hầu như kô sử dụng., nếu áp dụng pp khấu hao này thì tháng nào cũng phải trích đều thì thấy kô hợp lý
có 1 số TSCĐ cty này đăng ký sử dụng thời gian quá dài. Mình có thể đăng ký lại được kô.
Một TSCĐ mua mới không biết có HĐ GTGT thôi thì đủ chưa, hay phải có biên bản nửa

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hunghuongminh

Guest
11/9/06
10
0
1
HCM
Theo mình biết thì ko thể thay đổi trong niên độ kế toán được. Còn việc trch1 Khấu hao thì không có gì không hợp lý cả sử dụng Máy điều hòa nhiều hay ít thì dựa vào HĐ tiền điện là biết chứ gì.
Khi mua 1 TSCĐ đều phải có HĐ nhưng chi phí cho TSCĐ lớn thì phải có hợp đồng mua bán bạn ơi.
Mình chỉ biết nhiêu thôi nếu bạn nào biết nhiều hơn chỉ cho mình biết luôn.

H

hung_galan

Guest
25/7/07
36
0
0
Hanoi
Theo quy định hiện hành của QD 206 và Chuẩn mực kế toán số 03 TSCDHH thì chỉ có mấy phương pháp tính khấu hao đó. Bên cạnh đó doanh nghiệp chỉ được áp dụng một phương pháp khấu hao nhất quán trong năm tài chính, trường hợp muốn thay đổi phương pháp khấu hao thì phải chuyển sang năm tài chính sau.
- Khi mua một tài sản, cần phải có những vấn đề sau:
1. Hóa đơn tài chính;
2. Hợp đồng mua bán;
3. Biên bản giao nhận, lắp đặt, chạy thử (nếu là MMTB dây chuyền)...
4. Thanh lý hợp đồng ...
Vấn đề đăng ký lại thời gian khấu hao, theo mình đây là vấn đề nhạy cảm. Tuy nhiên nếu đăng ký lại thì nên đăng ký lại ngay trong năm tài chính hiện hành, chứ không nên để sang năm sau, chắc là không vấn đề gì

Cứ tạm thế nhé, có gì cùng nhau trao đổi, heheeeeee

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Tôi thấy thắc mắc của Nguyentuyet là rất đúng. Đúng ở chỗ nếu khấu hao theo đường thẳng sẽ không hợp lý đối với một số tài sản không sử dụng thường xuyên. Tuy nhiên trong QD 206, thì BTC yêu cầu DN phải thực hiện phương pháp KH nhất quán trong kỳ, nên việc bạn muốn thay đổi phải chờ đến kết thúc năm tài chính và xin đăng ký lại.
- Về việc bạn thấy thời gian KH dài nhưng bạn phải căn cứ vào QD 206 xem có vượt quá quy định k? Nếu vượt quá thì khi đó bạn mới làm công văn điều chỉnh và gửi lên cơ quan thuế. Khi đó cơ quan thuế sẽ hướng dẫn cụ thể.
- Còn về mua TSCĐ thì theo bạn hung_galan là đúng rồi. Tuy nhiên đối với một số tài sản cố định thì phải có hồ sơ về tài sản đó đi kèm nữa đó.
Chia sẻ ý kiến cùng các bạn

N

nguyentuyet

Trung cấp
5/3/05
150
0
0
39
hue
Theo mình biết thì ko thể thay đổi trong niên độ kế toán được. Còn việc trch1 Khấu hao thì không có gì không hợp lý cả sử dụng Máy điều hòa nhiều hay ít thì dựa vào HĐ tiền điện là biết chứ gì.

Bạn ạ, ý mình là sử dụng mùa hè nhiều mùa đông thì ít. Nếu sử dụng pp khấu hao theo đường thẳng thì tháng nào cũng phải trích như nhau, do đó mình thấy phi lý là sử dụng nhiều hay ít cũng phải trích khấu hao như nhau.
Theo các bác nếu sử dụng pp khấu hao này thì có tháng kô trích khấu hao thì có hợp lý không

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Tôi thấy thắc mắc của Nguyentuyet là rất đúng. Đúng ở chỗ nếu khấu hao theo đường thẳng sẽ không hợp lý đối với một số tài sản không sử dụng thường xuyên. Tuy nhiên trong QD 206, thì BTC yêu cầu DN phải thực hiện phương pháp KH nhất quán trong kỳ, nên việc bạn muốn thay đổi phải chờ đến kết thúc năm tài chính và xin đăng ký lại.
- Về việc bạn thấy thời gian KH dài nhưng bạn phải căn cứ vào QD 206 xem có vượt quá quy định k? Nếu vượt quá thì khi đó bạn mới làm công văn điều chỉnh và gửi lên cơ quan thuế. Khi đó cơ quan thuế sẽ hướng dẫn cụ thể.
- Còn về mua TSCĐ thì theo bạn hun:bigok:g_galan là đúng rồi. Tuy nhiên đối với một số tài sản cố định thì phải có hồ sơ về tài sản đó đi kèm nữa đó.
Chia sẻ ý kiến cùng các bạn

Bạn nên điều chỉnh lại một tý, theo 206 : 4. Phương pháp khấu hao áp dụng cho từng tài sản cố định mà doanh nghiệp đã lựa chọn và đăng ký phải thực hiện nhất quán trong suốt quá trình sử dụng tài sản cố định đó.

G

Gia Nguyen

Guest
25/7/07
18
0
0
TPHCM
Theo quy định hiện hành của QD 206 và Chuẩn mực kế toán số 03 TSCDHH thì chỉ có mấy phương pháp tính khấu hao đó. Bên cạnh đó doanh nghiệp chỉ được áp dụng một phương pháp khấu hao nhất quán trong năm tài chính, trường hợp muốn thay đổi phương pháp khấu hao thì phải chuyển sang năm tài chính sau.
- Khi mua một tài sản, cần phải có những vấn đề sau:
1. Hóa đơn tài chính;
2. Hợp đồng mua bán;
3. Biên bản giao nhận, lắp đặt, chạy thử (nếu là MMTB dây chuyền)...
4. Thanh lý hợp đồng ...
Vấn đề đăng ký lại thời gian khấu hao, theo mình đây là vấn đề nhạy cảm. Tuy nhiên nếu đăng ký lại thì nên đăng ký lại ngay trong năm tài chính hiện hành, chứ không nên để sang năm sau, chắc là không vấn đề gì

Cứ tạm thế nhé, có gì cùng nhau trao đổi, heheeeeee

Yêu em, anh chấp nhận đầu tư dài hạn
Dẫu biết mình tài sản chẳng hơn ai
Phải bổ sung bằng nguồn vốn đi vay
Chỉ mong được có em trong vòng tay duyên Nợ
cho mình thắc mắc 1 tí, với những tài sản lớn thì có hợp đồng là đúng rồi, tuy nhiên với những tài sản nhỏ vd : máy lạnh giá 11 triệu mua ngoài siêu thị điện máy, có nhất thiết phải có hợp đồng hay không?

H

hung_galan

Guest
25/7/07
36
0
0
Hanoi
Theo mình về nguyên tắc việc hình thành tài sản là phải có hợp đồng, việc mua Máy lạnh tại siêu thị, chẳng qua mình không muốn thôi hoặc do đến đó mua mà mình nghĩ đơn giản đi, chứ nếu yêu cầu thì chắc chắn bên bán phải có, cũng như hóa đơn GTGT bạn mua tại siêu thị vậy, nếu yêu cầu Phòng kế toán viết cho, nếu không thì một số siêu thị chỉ có phiếu tính tiền đơn thuần thôi.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
cho mình thắc mắc 1 tí, với những tài sản lớn thì có hợp đồng là đúng rồi, tuy nhiên với những tài sản nhỏ vd : máy lạnh giá 11 triệu mua ngoài siêu thị điện máy, có nhất thiết phải có hợp đồng hay không?

Không nhất thiết phải có hợp đồng.
Trước đây Thuế yêu cầu cái nào cũng phải có hợp đồng. Sau này Tổng cục thuế phải chiếu theo Bộ luật dân sự và bỏ quy định này.

N

nguyen thi han

Guest
3/8/07
1
0
0
bac ninh
Vậy các bác cho em hỏi với tài sản cố định giá trị nhỏ mua trong cửa hàng hoặc siệu thị... không co hơp đồng cũng không có biên bản bàn giao chỉ có mỗi hóa đơn thôi vậy có ổn không, trường hợp này bên công ty em đang có mà chưa biết sử lý sao cho ổn.
Các bác trả lời giúp với.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA