Hóa đơn đỏ và hóa đơn GTGT có gì khác nhau?

• Thread starter ClearBrightLove
  • Ngày gửi
C

ClearBrightLove

Guest
21/12/06
4
0
0
HN
Tôi thấy cái giấy bán hàng cũng chứng minh được rồi, sao tôi thấy ai đi mua gì cũng phải đòi hóa đơn đỏ để làm gì vậy, hóa đơn đỏ với hóa đơn VAT có gì khác nhau, nội dụng của các loại hóa đơn này như thế nào, có ai biết thì chỉ tôi với. Tôi gà quá có gì các bác chỉ giúp nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Trịnh Văn Thập

Trịnh Văn Thập

Guest
15/3/07
121
1
0
39
Móng Cái - Quảng Ninh
hóa đơn đỏ là tên gọi thông thường thay cho hóa đơn GTGT, thực chất nó là hóa đơn GTGT mà bạn

N

nhaingo

Trung cấp
13/6/07
149
2
16
Hà Nội
Bạn này chắc không phải là dân kế toán.
Cái giấy bán hàng chỉ chứng minh được giữa bạn và người bán hàng thôi, còn với thuế thì nó như tờ giấy bỏ đi, không có giá trị ----> không chứng minh được gì sứt.
Vì thế phải có hóa đơn thì mới được đưa vào chi phí hợp lý, và với những đơn vị tính thuế theo phương pháp khấu trừ thì có hóa đơn mới được khấu trừ thuế đầu vào.------> quan trọng lắm đấy nên ai cũng đòi là phải.

C

ClearBrightLove

Guest
21/12/06
4
0
0
HN
Nhung khấu trừ đầu vào là với đơn vị kinh doanh sản xuất, mua các mặt hàng đầu vào cần cho kinh doanh sản xuất, chứ mấy cái mà để tiêu dùng hoặc sử dụng thì cần gì phải hóa đơn đỏ nhỉ, tôi không phải dân kế toán nên gà quá, ai có các thông tin gì hoặc các quy định liên quan đến mấy cái hóa đơn này không chỉ cho tôi với.

N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
nếu chỉ mua hàng để tiêu dùng hoặc sử dụng cho mục đích cá nhân thì người mua không cần hóa đơn đỏ,tuy nhiên đối với công ty thì lúc nào cũng cần Hóa đơn đỏ. ngoại trừ trường hợp cá nhân đó mua nhưng lấy hóa đơn "dùm" cho công ty khác :)

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Tôi thấy cái giấy bán hàng cũng chứng minh được rồi, sao tôi thấy ai đi mua gì cũng phải đòi hóa đơn đỏ để làm gì vậy, hóa đơn đỏ với hóa đơn VAT có gì khác nhau, nội dụng của các loại hóa đơn này như thế nào, có ai biết thì chỉ tôi với. Tôi gà quá có gì các bác chỉ giúp nhé.

TrinhVanThap nói:
hóa đơn đỏ là tên gọi thông thường thay cho hóa đơn GTGT, thực chất nó là hóa đơn GTGT mà bạn
Hóa đơn đỏ là từ gọi tắt dành cho liên 2 của hóa đơn BTC
Hóa đơn dùng để thanh toán chỉ có 02 loại: hóa đơn giá trị trực tiếp hay còn gọi là hóa đơn bán hàng (mẫu 01GTTT-3LL) và hóa đơn giá trị gia tăng (mẫu 01GTKT-3LL)

C

ClearBrightLove

Guest
21/12/06
4
0
0
HN
Nhưng cá nhân mà không lấy hóa đơn đỏ thì doanh nghiệp bán hàng sẽ được lợi cái khoản thuế mà không phải nộp cho nhà nước à, như thế thì nhà nước thất thu thuế. Còn cty thì lấy hóa đơn đỏ về làm gì vậy bạn, về kê khai để xin thanh toán từ cty, hay cũng phải nhập các khoản chi tiêu này vào mục chi tiêu của doanh nghiệp để lúc có cán bộ thuế đến thì có thể đưa hóa đơn ra kiểm chứng, hay còn để làm gì khác nữa, còn th lấy hóa đơn dùm cty khác thì để làm gì vậy, có phải để cty kia tăng chi thì lợi nhuận bằng thu - chi nhân với VAT , nếu chi ảo lên thì có phải sẽ bớt phải nộp VAT không nhỉ, đó chỉ là mình suy đoán từ lúc học kế toán ở Đại Học, học lâu rồi giờ chẳng nhớ gì, ú ớ quá, hic hic, thực sự mình gà quá các bạn đừng cười.

T

tran hoang yen

Guest
26/7/06
20
0
0
Ha Noi
Theo mình HĐ đỏ có 2 loại: HĐ GTGT và HĐ bán hàng thông thường.
Với đơn vị tính thuế theo pp khấu trừ thì khi mua hàng nên lấy HĐ GTGT thì tốt hơn vì phần thuế GTGT đầu vào này sẽ được khấu trừ với thuế GTGTđầu ra khi xác định số thuế phải nộp. Còn HĐ bán hàng thông thường thì chỉ được tính chi phí hợp lý chứ không được khấu trừ. Như vậy sẽ không có lợi cho DN khi tính số thuế GTGT phải nộp.

S

seopro1988

Guest
7/5/12
2
0
0
36
seopro1988
chothuexe102.com
Ðề: Hóa đơn đỏ và hóa đơn GTGT có gì khác nhau?

Có Hóa đơn đỏ 0% dành cho lĩnh vực hàng tiêu dùng và đồ ăn uống nhà hàng

ptx309

ptx309

Cao cấp

Nhưng cá nhân mà không lấy hóa đơn đỏ thì doanh nghiệp bán hàng sẽ được lợi cái khoản thuế mà không phải nộp cho nhà nước à, như thế thì nhà nước thất thu thuế. Còn cty thì lấy hóa đơn đỏ về làm gì vậy bạn, về kê khai để xin thanh toán từ cty, hay cũng phải nhập các khoản chi tiêu này vào mục chi tiêu của doanh nghiệp để lúc có cán bộ thuế đến thì có thể đưa hóa đơn ra kiểm chứng, hay còn để làm gì khác nữa, còn th lấy hóa đơn dùm cty khác thì để làm gì vậy, có phải để cty kia tăng chi thì lợi nhuận bằng thu - chi nhân với VAT , nếu chi ảo lên thì có phải sẽ bớt phải nộp VAT không nhỉ, đó chỉ là mình suy đoán từ lúc học kế toán ở Đại Học, học lâu rồi giờ chẳng nhớ gì, ú ớ quá, hic hic, thực sự mình gà quá các bạn đừng cười.

N

nguyendatphuong

Trung cấp
15/9/12
61
0
0
37
Bac Giang

em cũng muốn biết!!!

Trích dẫn: "Nhưng cá nhân mà không lấy hóa đơn đỏ thì doanh nghiệp bán hàng sẽ được lợi cái khoản thuế mà không phải nộp cho nhà nước à, như thế thì nhà nước thất thu thuế. Còn cty thì lấy hóa đơn đỏ về làm gì vậy bạn, về kê khai để xin thanh toán từ cty, hay cũng phải nhập các khoản chi tiêu này vào mục chi tiêu của doanh nghiệp để lúc có cán bộ thuế đến thì có thể đưa hóa đơn ra kiểm chứng, hay còn để làm gì khác nữa, còn th lấy hóa đơn dùm cty khác thì để làm gì vậy, có phải để cty kia tăng chi thì lợi nhuận bằng thu - chi nhân với VAT , nếu chi ảo lên thì có phải sẽ bớt phải nộp VAT không nhỉ, đó chỉ là mình suy đoán từ lúc học kế toán ở Đại Học, học lâu rồi giờ chẳng nhớ gì, ú ớ quá, hic hic, thực sự mình gà quá các bạn đừng cười. "???

N

nguyendatphuong

Trung cấp
15/9/12
61
0
0
37
Bac Giang

Lên để tìm câu trả lời!

V

vunguyenhung

Trung cấp

em cũng muốn biết!!!

Trích dẫn: "Nhưng cá nhân mà không lấy hóa đơn đỏ thì doanh nghiệp bán hàng sẽ được lợi cái khoản thuế mà không phải nộp cho nhà nước à, như thế thì nhà nước thất thu thuế. Còn cty thì lấy hóa đơn đỏ về làm gì vậy bạn, về kê khai để xin thanh toán từ cty, hay cũng phải nhập các khoản chi tiêu này vào mục chi tiêu của doanh nghiệp để lúc có cán bộ thuế đến thì có thể đưa hóa đơn ra kiểm chứng, hay còn để làm gì khác nữa, còn th lấy hóa đơn dùm cty khác thì để làm gì vậy, có phải để cty kia tăng chi thì lợi nhuận bằng thu - chi nhân với VAT , nếu chi ảo lên thì có phải sẽ bớt phải nộp VAT không nhỉ, đó chỉ là mình suy đoán từ lúc học kế toán ở Đại Học, học lâu rồi giờ chẳng nhớ gì, ú ớ quá, hic hic, thực sự mình gà quá các bạn đừng cười. "???
thì mở sách ra đọc lại bạn ,,,,? mình cũng toàn vậy mà. ko có ai cười bạn cả .chỉ có ai cười bạn mới là gà thôi . cứ làm đi thì khắc sẽ biết thôi bạn.

Sửa lần cuối:
T

tcuongnd

Guest
5/3/08
26
10
3
37
Vietnam

Theo mình hiểu thì khi bạn mua 1 món hàng có thuế VAT, số tiền bạn bỏ ra cho món hàng gồm 2 phần: giá trị thực của món hàng và 10% thuế VAT. Giá trị thực món hàng (hay nôm na là doanh thu) là của người bán, phần thuế VAT người bán phải nộp cho Nhà nước. Tức người bán khi bán hàng cho bạn thì coi như người bán như 1 đại lý của Nhà nước đứng ra thu hộ phần VAT cho Nhà nước, thu xong thì phải nộp lại. Nếu không nộp tức là trốn thuế. Dù khách hàng có lấy hóa đơn hay không thì vẫn phải nộp VAT.

Khách hàng không lấy hóa đơn, cuối tháng phải viết 1 hóa đơn tổng những món hàng đã bán mà người mua không lấy hóa đơn, phần thông tin người mua ghi là khách lẻ không lấy hóa đơn. Đi kèm tờ hóa đơn tổng đó là 1 tờ giấy kê những lần bán hàng cho người mua không cần hóa đơn ra (ở công ty mình làm vậy).

Còn phần người mua lấy hóa đơn là để dành cho những trường hợp được Nhà nước trừ VAT, lúc đó bạn sẽ được nhận lại VAT của những hóa đơn đã từng mua (trường hợp này mình không hiểu rõ lắm nên nói chung chung vậy). Vậy nên bạn mua hàng lấy hóa đơn có lợi hơn không lấy.

Mình cũng gà nên đóng góp sơ sài vậy. Bác nào thấy sai sửa giúp

• Like
Reactions: van_anh27101994
nguyethd92

nguyethd92

Trung cấp
3/10/14
197
12
18
Kể cả cá nhân không lấy hóa đơn thì doanh nghiệp bán hàng vẫn phải đóng thuế GTGT đầu ra như thường mà ( và trên hóa đơn ghi là người mua ko lấy hóa đơn).
Công ty mua hàng lấy hóa đơn về để thanh toán, để kê khai thuế đầu vào, để đc khấu trừ thuế, để bên thuế ktra....
Còn trường hợp cá nhân mua nhưng lại lấy tên doanh nghiệp khác thì để bên doanh nghiệp kia được lợi và đc khấu trừ thuế bác ạ.

• Like
Reactions: vipmeli
N

Nguyễn nhật Lệ

Guest
11/8/15
1
1
1
38
Nhu vậy thi co nghĩa lay hoa don VAT lợi hơn à. Thế thì 1 anh vật tư đi mua hàng cho 1 cong ty nha nước thì anh ta nên lấy hoá đơn loại gì hơn nhỉ! Hoá đơn đỏ TT hay hoá đơn VAt? Nếu lấy 1trong 2 loại đó thì anh ta có được hưởng lợi gì không. Cửa hàng hay doanh nghiệp ai có thể là người giúp anh ấy có thể đút ít hoa hồng về túi minh. Mọi người oi có thể giúp mình giải đáp với. !!!!

• Like
Reactions: Ydam
tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital
Nhu vậy thi co nghĩa lay hoa don VAT lợi hơn à. Thế thì 1 anh vật tư đi mua hàng cho 1 cong ty nha nước thì anh ta nên lấy hoá đơn loại gì hơn nhỉ! Hoá đơn đỏ TT hay hoá đơn VAt? Nếu lấy 1trong 2 loại đó thì anh ta có được hưởng lợi gì không. Cửa hàng hay doanh nghiệp ai có thể là người giúp anh ấy có thể đút ít hoa hồng về túi minh. Mọi người oi có thể giúp mình giải đáp với. !!!!
Nếu đã có ý muốn hưởng lợi thì loại hóa đơn nào cũng có thể cả bạn à

Ydam

Ydam

Guest
14/4/16
1
0
1
33
Tôi thấy các bạn trả lời quá dài dòng và không cần thiết. Còn có phần sai lệch!
Ai bảo cá nhân khi mua hàng mà không lấy hóa đơn cũng phải trả phí VAT?
Ai bảo lấy HDD thì cá nhân mua hưởng lợi? Chẳng qua là ta đóng góp một phần cho đất nước!
Còn việc cá nhân mua không lấy hóa đơn đỏ chính là giúp Cty Doanh nghiệp hưởng lợi! Vì cty tự lập VAT để lấy tiền từ nhà nước.
Còn cá nhân lấy HDD thì nhà nước được khoảng 1/3 tiền thuế bạn bỏ ra, bạn được nhận lại 2/3 số tiền thuế từ nhà nước!
Có thế thôi mà giải thích dài dòng.
Mấy bạn giải thích như thế chỉ gây tẩu hỏa nhập ma cho người đọc!

Dante2111

Dante2111

Cao cấp
29/3/16
454
87
28
30
Nhung khấu trừ đầu vào là với đơn vị kinh doanh sản xuất, mua các mặt hàng đầu vào cần cho kinh doanh sản xuất, chứ mấy cái mà để tiêu dùng hoặc sử dụng thì cần gì phải hóa đơn đỏ nhỉ, tôi không phải dân kế toán nên gà quá, ai có các thông tin gì hoặc các quy định liên quan đến mấy cái hóa đơn này không chỉ cho tôi với.
Thuế căn cứ vào HĐ GTGT để quản lý cho dễ vì bản chất HĐ GTGT là đã đăng kí với thuế nên thuế dễ quản lý hơn còn nếu chứng từ bán hàng thông thường thuế không kiểm soát được giao dịch đó có thực hay không vì đơn giản là chứng từ thì có thể tự in làm giả làm khống được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA