Thuế GTGT trên giấy báo có của ngân hàng

• Thread starter Quốc Thương
  • Ngày gửi
Q

Quốc Thương

Guest
31/5/07
16
0
0
Miền Trung
công ty mình chuyển tiền trả nợ khách hàng thông tài khoản qua ngân hàng. Ngân hàng gửi Giấy báo có như sau:
Chuyển tiền trả cho khách 1.000.000.000
Phí dịch vụ thanh toán 10.000
VAT đầu ra: 1.000
Vậy VAT đầu ra này mình sẽ kê khai như thế nào trên tờ khai thuế (Loại HĐ, Ký hiệu HĐ,Số Chứng từ).Trước giờ mình đưa số tiền VAT này vào chi phí luôn nhưng bây giờ xếp yêu cầu phải tách ra để được khấu trừ thuế (Tích tiểu thành đại mà)
Nhờ mọi người chỉ cách để mình còn kê khai thuế tháng 08 nữa.
Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
+ Giấy báo có của bank là căn cứ để hạch toán VAT đầu vào, loại Hđơn - ký hiệu hđ - số Ctừ đúng là trên GBC một số Bank ko có, nếu vậy thì bạn tự cho số, hay ký tự liên quan.

rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Vậy VAT đầu ra này mình sẽ kê khai như thế nào trên tờ khai thuế (Loại HĐ, Ký hiệu HĐ,Số Chứng từ

Đầu vào bạn nhé.
Mỗi ngân hàng có 1 cách đánh số khác nhau trên giấy báo nợ, báo có. Không biết bạn giao dịch NH nào? Tuy nhiên bạn sẽ dễ tìm ra các con số và ký hiệu trên giấy báo có đó để đưa vào Loại HĐ, Ký hiệu HĐ,Số Chứng từ.

V

Vũ Thu Nga

Guest
29/7/07
12
1
0
Hải Phòng
Ủa. Mình không hiểu gì hết. Theo mình được biết thì phí ngân hàng cuối tháng sẽ được tập hợp hàng tháng. Và cuối tháng ngân hàng sẽ phát hành hóa đơn VAT mà?!

• Like
Reactions: TungNhiYB
Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
Ủa. Mình không hiểu gì hết. Theo mình được biết thì phí ngân hàng cuối tháng sẽ được tập hợp hàng tháng. Và cuối tháng ngân hàng sẽ phát hành hóa đơn VAT mà?!
"rời" ơi.Mình thấy làm gì có chuyện đó đâu. Bạn thấy ở NH nào có dịch vụ đó thế?:drummer:

K

kimyen83

Guest
21/9/06
24
0
0
bien hoa
"rời" ơi.Mình thấy làm gì có chuyện đó đâu. Bạn thấy ở NH nào có dịch vụ đó thế?:drummer:
.Mình thấy ngân hàng Shinhan ở HCM có dịch vu đó, còn mấy NH khác VD như VCB thì mình sẽ kê VAT trực tiếp trên phiếu hạch toán của ngân hàng mỗi khi nghiệp vụ phát sinh luôn, chứ mình phải ko đợi cuối tháng ngân hàng mới phát hành hóa đơn rồi khi đó mình mới kê.

Q

Quốc Thương

Guest
31/5/07
16
0
0
Miền Trung
Vậy trên tờ GBC của ngân hàng có cần đóng dấu tròn của ngân hàng ko? hay chỉ cần đóng dấu Báo nợ là được.

M

MYH

Guest
1/8/05
7
0
0
Hanoi
Đầu vào bạn nhé.
Mỗi ngân hàng có 1 cách đánh số khác nhau trên giấy báo nợ, báo có. Không biết bạn giao dịch NH nào? Tuy nhiên bạn sẽ dễ tìm ra các con số và ký hiệu trên giấy báo có đó để đưa vào Loại HĐ, Ký hiệu HĐ,Số Chứng từ.

Tớ thường kê khai như cách của bạn này chủ yếu để tự theo dõi (thường thì tớ thấy NH dùng số hiệu bút toán theo ký hiệu riêng của họ mà), nhưng thường thì nó dài lắm nên nhiều khi tớ vẫn để trống số và ký hiệu hóa đơn, khi quyết toán thuế tớ vẫn thấy đối chiếu kiểm tra bình thường mà (đúng ngày tháng, NH là được), 3 lần quyết toán chưa thấy các bác thuế thắc mắc gì về mấy cái chứng từ VAT của ngân hàng cả :1luvu:

Bongthang6

Bongthang6

Guest
26/6/07
11
0
1
somewhere
.mình sẽ kê VAT trực tiếp trên phiếu hạch toán của ngân hàng mỗi khi nghiệp vụ phát sinh luôn, chứ mình phải ko đợi cuối tháng ngân hàng mới phát hành hóa đơn rồi khi đó mình mới kê.

Làm như bạn là ổn rồi.
Cty mình đã qua mấy mùa quyết toán rồi, đều k thấy có thắc mắc gì.
Đợt vừa rồi, cty tớ còn làm hồ sơ xin hoàn thuế cũng ok.
Các bạn cứ yên tâm mà làm theo đi.
:friend: :friend: :friend:

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Đầu vào bạn nhé.
Bạn cứ làm như bạn này, nếu cuối tháng mà ngân hàng họ phát hành hóa đơn thì đơn giản rồi không phải bàn đâu các bạn nhỉ!

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Chào các bạn!
Các bạn có văn bản nào nói về việc phí dịch vụ chuyển tiền của ngân hàng được hạch toán kê khai thuế đầu vào và khấu trừ thuế không? cho mình xin văn bản đó với.
:alcon:Từ 2005 đến giờ cuối tháng mình nhận được hóa đơn GTGT của ngân hàng ANZ về phí chuyển tiền hàng tháng nhưng chỉ có tên công ty, địa chỉ, tên tài khoản nhưng lại không có mã số thuế của công ty mình trên hóa đơn nên mình cứ tưởng là không được hạch toán nên đã bỏ ra. Năm ngoái xin hoàn thuế không thấy các bác thuế nói gì nên cho đến giờ mình vẫn không kê khai, không biết mình kê khai điều chỉnh cho các tháng từ đầu năm 2007 đến giờ có được không nhỉ?
:friend:Các bạn tham vấn cho mình biết với nhé và có văn bản nào liên quan đến việc khai thuế từ chứng từ ngân hàng cho mình xin số văn bản và ngày tháng năm?

Sửa lần cuối:
D

Duphuoc75

Guest
25/1/07
11
0
0
48
Ca Mau
Một số chứng từ ngân hàng kiêm hóa đơn dịch vụ thì không có ký hiệu đâu ma nó chỉ có số chứng từ va ngày thôi. Bạn chỉ cần kê trên bảng kê thuế số và ngày chứng từ là đủ rồi, cơ quan thuế họ biết mà.
Chúc bạn thành công.

S

samsam93

Guest
31/10/15
9
0
1
30
mọi người ơi cho e hỏi giay bao co của ngân hàng và phiếu thu phí dịch vụ cua ngân hàng không co dong dấu và chữ ký có được coi là chứng từ hợp lệ không???? mọi ngươi giúp e với e mới lam nên ko rõ chỗ này cho lắm

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
mọi người ơi cho e hỏi giay bao co của ngân hàng và phiếu thu phí dịch vụ cua ngân hàng không co dong dấu và chữ ký có được coi là chứng từ hợp lệ không???? mọi ngươi giúp e với e mới lam nên ko rõ chỗ này cho lắm
Bạn ra bảo họ ký đóng dấu vào.

S

samsam93

Guest
31/10/15
9
0
1
30
Bạn ra bảo họ ký đóng dấu vào.
Bạn ơi nếu sổ phụ ngân hàng dongd dấu rồi thì các giay tờ ma ngân hàng đưa cho mình có càn đóng dấu nữa không, mình nghe a kia noi la sổ phụ đóng dấu thôi còn mấy giấy như: GBC,... không cần phải đóng dấu nữa

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Bạn ơi nếu sổ phụ ngân hàng dongd dấu rồi thì các giay tờ ma ngân hàng đưa cho mình có càn đóng dấu nữa không, mình nghe a kia noi la sổ phụ đóng dấu thôi còn mấy giấy như: GBC,... không cần phải đóng dấu nữa
Nói thế thì cần gì lấy chứng từ nữa.
Lấy nguyên sổ phụ thôi cũng được chứ?

• Like
K

Khi Mùa Xuân Về

Guest
23/9/15
67
9
8
33
mấy lần bên mình làm cứ căn cứ sổ phụ có phần phí chuyển tiền cứ 10k, 15k, mình gộp chi phí chứ ko có tách thuế gì cả, mà trên sổ phụ có nêu rõ bao nhiêu VAT đâu

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
mấy lần bên mình làm cứ căn cứ sổ phụ có phần phí chuyển tiền cứ 10k, 15k, mình gộp chi phí chứ ko có tách thuế gì cả, mà trên sổ phụ có nêu rõ bao nhiêu VAT đâu
Vậy bạn làm sai rồi.

TungNhiYB

TungNhiYB

Cao cấp
6/3/08
305
36
28
Hà Nội
Vậy bạn làm sai rồi.

Không phải sai chứ Kin, cái này gộp hết vào tính chi phí vẫn được mà. Chỉ thiệt cho công ty là không được tính số VAT đầu vào đó thôi. :)

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Không phải sai chứ Kin, cái này gộp hết vào tính chi phí vẫn được mà. Chỉ thiệt cho công ty là không được tính số VAT đầu vào đó thôi. :)
Cái này chính xác là làm sai.
Làm kế toán ko được làm như vậy.
Ghi chép phải có chứng từ.
Sổ phụ là để đối chiếu vs việc ghi chép của kế toán đúng hay sai.
HĐ GTGT có thuế GTGT, công ty hạch toán theo PP khấu trừ mà lại đi hạch toán gộp vào như vậy là cẩu thả và vô trách nhiệm.

• Like

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA