Tính trị giá hàng nhập khẩu theo tỷ giá nào?

• Thread starter sunny_acc
  • Ngày gửi
S

sunny_acc

Guest
11/5/07
47
0
0
Vung Tau
Mình có mấy vấn đề sau, các bạn giúp mình nha:
Cty mình nhập khẩu hàng thì trị giá hàng được tính như thế nào?

VD: T6/2007 mình thanh toán tiền hàng theo TG: 16.100
Đến T07/2007 mình nhập hàng, thì TGiá trên Tờ khai là: 16.150
Vậy giá lô hàng này mình nên hạch toán thế nào ? Theo tỷ giá lúc thanh toán hay theo tỷ giá trên tờ khai?
Như vậy, sẽ có chênh lệch tỉ giá, mình phải làm thế nào?

Cảm ơn các bạn

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam

Vậy giá lô hàng này mình nên hạch toán thế nào ? Theo tỷ giá lúc thanh toán hay theo tỷ giá trên tờ khai?

Cảm ơn các bạn

Tỷ giá lúc thanh toán tiền hàng là tỷ giá thực tế mà bạn phải trả để mua ngoại tệ thanh toán tiền hàng.
Tỷ giá khai trên TKHQ là tỷ giá để tính thuế NK và GTGT.
Theo tôi nên hạch toán theo tỷ giá thanh toán.

M

mmm

Guest
15/9/04
77
0
0
hanoi
bình thường khi hạch toán mình thường tính theo TG thanh toán. Khi nhập hàng thì tính thêm phần +/- TG đưa vào Tk 635 hoặc 515 .

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Theo mình thì bạn nên hạch toán theo tỷ giá trên tờ khai. Vì khi ấy thực tế bạn mới có hàng, giá trị lúc ấy mới được xác định. Còn tỷ giá thanh toán chỉ liên quan đến công nợ đôi bên thôi.
Chênh lệch tỷ giá thanh toán bạn được đưa vào thu nhập / chi phí HĐTC hạch toán vào C515 / N635 luôn

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Bạn căn cứ vào tờ khai mà hạch toán còn khi thanh toán có chênh lệch về tỷ giá thì hạch toán chênh lệch tỷ giá đừng hạch toán theo tỷ giá khác mà phức tạp ra.

P

phongmlg

Trung cấp
12/6/07
123
2
18
HCMC
Hạch toán tỷ giá theo TKHQ.

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Theo tôi Giải thích như bạn The Hoang là rõ ràng nhất đó. Bạn cứ theo đó mà làm

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Theo mình thì bạn nên hạch toán theo tỷ giá trên tờ khai. Vì khi ấy thực tế bạn mới có hàng, giá trị lúc ấy mới được xác định. Còn tỷ giá thanh toán chỉ liên quan đến công nợ đôi bên thôi.
Chênh lệch tỷ giá thanh toán bạn được đưa vào thu nhập / chi phí HĐTC hạch toán vào C515 / N635 luôn

Hạch toán theo tg nào thì kế toán cũng xử lý đc. Theo tôi, tỷ giá thanh toán liên quan đến công nợ mới phản ánh số tiền mà DN thực chi trả cho hàng hóa.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM

Việc hạch toán theo tỷ giá nào phải tuân thủ theo quy định hạch toán kế toán của doanh nghiệp. Nếu DN chưa quy định cụ thể thì thông thường người ta sẽ hạch toán theo tỷ giá phát sinh thực tế.

Trong trường hợp thanh toán sau thì DN chưa có tỷ giá phát sinh thực tế nên mới phải băn khoăn việc dùng tỷ giá nào để hạch toán.

Trường hợp của bạn đã thanh toán cho người bán rồi thì nên dùng tỷ giá thanh toán thực tế để xác định trị giá hàng NK.

Riêng tỷ giá trên TKHQ chỉ là căn cứ để HQ xác định giá trị hàng hóa và tính thuế. Số thuế NK đã được nộp sẽ được cộng vào với tổng tiền hàng đã thanh toán cho người bán để xác định giá trị hàng NK.

Chính việc dùng tỷ giá hạch toán hoặc tỷ giá trên TKHQ để xác định trị giá hàng NK mới làm phát sinh chênh lệch tỷ giá.

K

KhuaT thi Vui

Guest
16/9/04
70
0
0
Mai Dich - HN
Vậy bạn Viet Huong ơi bạn cho mình hỏi với nhé. Nếu công ty mình thanh toán tiền hàng sau thi tính theo tỷ giá nào hả ban? Hay cứ tính theo tỷ giá trong TK sau này thanh toán PS chênh lệch thì sẽ đưa vào DT hoặc chi phí? Bạn trả lời giúp mình với nhé. Cảm ơn bạn nhiều

P

phamhoahien

Guest
27/12/04
15
0
1
39
Quang ninh
Mình thắc mắc một chút. Trường hợp nếu tính trị giá hàng nhập khẩu không theo tỷ giá TKHQ => giá nhập kho khác với trị giá tính thuế => Cứ để thế thôi ah? DN mình hạch toán trị giá hàng nhập kho, công nợ phải trả theo tỷ giá TKHQ, khi thanh toán hạch toán theo tỷ giá mua ngoại tệ của ngân hàng nhưng phát sinh rất nhiều lãi hoặc lỗ do chênh lệch tỷ giá. Hiện tại mình rất băn khoăn, không biết sử dụng tỷ giá nào cho tối ưu?

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
Vậy bạn Viet Huong ơi bạn cho mình hỏi với nhé. Nếu công ty mình thanh toán tiền hàng sau thi tính theo tỷ giá nào hả ban? Hay cứ tính theo tỷ giá trong TK sau này thanh toán PS chênh lệch thì sẽ đưa vào DT hoặc chi phí? Bạn trả lời giúp mình với nhé. Cảm ơn bạn nhiều
-------
Nếu Cty bạn có ghi rõ tỷ giá quy đổi trong HĐ mua bán ngoại thương thì khi thanh toán trả tiền mua hàng theo tỷ giá ghi trên hợp đồng. còn nếu ko ghi rõ thì khi TT sẽ theo tỷ giá thực tế giao dịch. phát sinh chênh lệch thì đưa vào TK chênh lệch tỷ giá chứ!...:eyepop:

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
Mình thắc mắc một chút. Trường hợp nếu tính trị giá hàng nhập khẩu không theo tỷ giá TKHQ
--------
Sẽ không có trường hợp này đâu!

P

phamhoahien

Guest
27/12/04
15
0
1
39
Quang ninh
Có đấy chứ. Có trường hợp DN không dùng tỷ giá theo tờ khai hải quan mà fùng tỷ giá bình quân liên ngân hàng của ngày nhập hàng. tỷ giá hải quan chỉ phục vụ cho việc tính thuế.

C

chickenpro

Guest
25/12/07
4
0
0
43
Hà Nội
Nếu kê khai tính theo tỷ giá TKHQ, cuối kỳ tính chênh lệch tỷ giá. Vậy tính giá thành lô hàng nhập khẩu tính theo tỷ giá nào( tỷ giá trên TKHQ hay tỷ giá thực tế thanh toán)
Nếu tính giá thành theo thực tế thanh toán mà cuối kỳ lại tính chênh lệch tỷ giá, trong trường hợp tỷ giá trên TKHQ cao hơn tỷ giá thực tế thì DN thiệt thòi quá vì chênh lệch tỷ giá này hoàn toàn là ko có thực.
Nếu tính giá thành theo tỷ giá trên tờ khai HQ thì tính chênh lệch tỷ giá thì mới hợp lý.
Mình cũng lần đầu tiên làm hàng nhập khẩu nên ko biết phải tính như thế nào mong mọi ng chỉ giáo.

banglangtim3888

banglangtim3888

Trung cấp
28/3/06
76
0
6
40
Q.9
Mình cũng đồng ý với bạn The Hoang
Khi ban hạch toán vào sổ sách thì láy TG trên TKHQ
Khi thanh toán có chênh lệch thì đưa vào 635 hoặc 515
Cty mình cũng nhập khẩu và thường hạch toán như vậy đó

C

chickenpro

Guest
25/12/07
4
0
0
43
Hà Nội
Banglangtim3888 cho minh hoi việc tính ra giá thành lô hàng nhập khẩu bạn tính theo tỷ giá nào" theo tỷ giá trên TKHQ hay theo tỷ giá thanh toán''

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
Có đấy chứ. Có trường hợp DN không dùng tỷ giá theo tờ khai hải quan mà fùng tỷ giá bình quân liên ngân hàng của ngày nhập hàng. tỷ giá hải quan chỉ phục vụ cho việc tính thuế.
-----------
bạn Không tin thì làm công văn hỏi Cục thuế nhé!:imwithstu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA