Thủ tục pháp lý trong công ty

• Thread starter vietmhb82
  • Ngày gửi
V

vietmhb82

Guest
28/7/07
3
0
0
41
Hải Dương
Chào các bác. Các bác cho e hỏi 1 số vấn đề nhé
1. Trong doanh nghiệp, công ty, có nhất thiết phải có kế toán trưởng không?
2. Các thành viên chưa góp đủ vốn vào công ty theo cam kết thì có ảnh hưởng gì tới các hợp đồng ký kết sau này ko?
3. Chủ tịch HĐQT và Giám đốc là 1 người thì quyết định bổ nhiệm Giám đốc sẽ do ai ký?
4. Công ty mẹ là chủ dự án đầu tư, thành lập chi nhánh để quản lý. Vậy các hóa đơn, hợp đồng liên quan đến dự án đứng tên chi nhánh thì có được ko?
5. Chi nhánh là đơn vị hạch toán phụ thuộc, vậy để biết tình hình hoạt động của chi nhánh thì căn cứ vào đâu?
Cảm ơn các bác.
:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

duch2010

Guest
21/11/02
36
0
0
TP HCM
1. Theo ý mình, trong 1 doanh nghiệp nhất thiết phải có kế toán trưởng.
Căn cứ điều 48 Luật kế toán có đoạn ghi : "Đơn vị kế toán phải bố trí người làm kế toán trưởng. Trường hợp đơn vị kế toán chưa bố trí được người làm kế toán trưởng thì phải cử người phụ trách kế toán hoặc thuê người làm kế toán trưởng ..."

3. Theo Luật doanh nghiệp thì việc bổ nhiệm giám đốc sẽ do hội đồng thành viên (HĐQT) hoặc Chủ tịch công ty quyết định. Do đó trong trường hợp nếu chủ tịch HĐQT và giám đốc là 1 người thì theo mình quyết định bổ nhiệm giám đốc sẽ đưa cho hội đồng thành viên ký.

Mấy câu còn lại không biết, ai biết chỉ giùm luôn

V

vietmhb82

Guest
28/7/07
3
0
0
41
Hải Dương
trời ơi, các bác admine ơi, giúp em mấy vụ trên đi!!!!!!!!:wall:, sao ko bác nào trả lời vậy
thank bạn duch2010 nhé:1luvu:

N

nam ha

Guest
20/8/07
30
0
0
Hà Nội
bạn vao diễn đàn mà chỉ hỏi admine thì bạn cố gắng đơi các pac đó trả lời cho nha

T

Trong Binh

Guest
23/7/07
9
0
0
63
Da lat
Có Bác đây:
1, DN có kTT hay không (Luật kế toán).
2. Các thành viên chưa góp đủ vốn theo điều lệ tất nhiên là ảnh hưởng tới các hợp đồng ký kết sau này vì tiến đâu mà hoạt động; nếu Cty bị thiệt hại do thành viên không đóng góp đủ, đúng hạn vốn góp thì thành viên đó phải chịu trách nhiệ.
3. có người trả lời rồi.
4. Cty có quyền lập chi nhánh: nếu giao cho chi nhánh thì phải có ủy quyền. Nhưng tốt nhất là chủ dự án ký.
5. CN hạch toán phụ thuộc: để biết được hoạt động của chi nhánh căn cứ vào 2 chữ "Phụ thuôc".
Nếu cái nào đúng nhớ gửi cho Bác "bánh đậu xanh -Hải Dương".
Nếu cái nào chưa đúng gửi cho Bác "Đậu xanh - Hải Dương".

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Có Bác đây:
5. CN hạch toán phụ thuộc: để biết được hoạt động của chi nhánh căn cứ vào 2 chữ "Phụ thuôc".
.
Chỉnh lại câu 5 một tý, ý hỏi khác cơ, để hiểu được tình hình hoạt động của chi nhánh thì bằng nhiều nguồn, kế toán nè, báo cáo của hắn nè, nghe hơi nồi chõ nè, hay ngồi ngay quán nước chè trước cửa chi nhánh nè, và nhiều nhiều cái nè nè nữa:bigok:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA