xin văn bản quy định một người ko được làm giám đốc 2 cty

• Thread starter hoaikt
  • Ngày gửi
H

hoaikt

Guest
11/5/07
28
0
0
40
hà nội
Mình có đọc tài liệu quy định một người ko được làm kế toán 2 cty nhưng mình không nhớ đó là tài liệu nào. có ai biết giúp mình với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoaikt

Guest
11/5/07
28
0
0
40
hà nội
uh. mình định hỏi là theo mình biết thì một người không được phép đứng tên đại diện pháp luật của 2 cty. nếu bị cơ quan thuế fat hiện thì sẽ bị phạt.but ko nhớ rõ văn bản nào quy định điều đó. Cả nhà giúp mình với!

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
uh. mình định hỏi là theo mình biết thì một người không được phép đứng tên đại diện pháp luật của 2 cty. nếu bị cơ quan thuế fat hiện thì sẽ bị phạt.but ko nhớ rõ văn bản nào quy định điều đó. Cả nhà giúp mình với!
Có thế chứ :
Đây là mình trích trả lời của
SỞ KẾ HOẠCH VÀ ĐẦU TƯ HÀ NỘI TRẢ LỜI Anh Hà Văn Hiến
Hỏi : Ông Nguyễn Văn A đang là Chủ tịch HĐQT kiêm Giám đốc và là người đại diện theo pháp luật của Công ty cổ phần X. Hiện nay công ty cổ phần X góp vốn thành lập Công ty cổ phần M hoạt động theo Luật Doanh nghiệp là công ty con của Công ty X. Vậy ông A có thể làm Chủ tịch HĐQT và là người đại diện theo pháp luật của Công ty con M không?
Trả lời : 06/06/2007 - Kính gửi Anh Hà Văn Hiến!
Điều 116 Luật Doanh nghiệp quy định: "Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty không được đồng thời làm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của doanh nghiệp khác".
Xin thông báo để Anh biết.

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital

Hì hì... bạn tham khảo luật doanh nghiệp, điều 116 . (mình cũng chưa đọc hết không biết còn điều nào không)

H

hoaikt

Guest
11/5/07
28
0
0
40
hà nội
Hì hì... bạn tham khảo luật doanh nghiệp, điều 116 . (mình cũng chưa đọc hết không biết còn điều nào không)

Mình đã đọc được trong TT85-BTC về việc Hướng dẫn thi hành Luật quản lý thuế về việc đăng ký thuế có viết:
7. Hướng dẫn một số trường hợp cụ thể:
7.1. Một cá nhân chỉ được làm chủ một doanh nghiệp tư nhân hoặc một hộ kinh doanh duy nhất. Qua đăng ký thuế, nếu cơ quan Thuế phát hiện một cá nhân làm chủ của nhiều doanh nghiệp tư nhân hoặc nhiều hộ kinh doanh thì cơ quan Thuế phối hợp cùng cơ quan cấp đăng ký kinh doanh để xử lý theo quy định của pháp luật. Trong khi cơ quan cấp đăng ký kinh doanh chưa thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, nếu các cơ sở này có hoạt động kinh doanh thì cơ quan thuế phải cấp Thông báo mã số thuế 13 số tạm thời cho các cơ sở này để đưa vào quản lý thu thuế (mã số thuế 13 số lấy theo mã số thuế 10 số của chủ doanh nghiệp tư nhân hoặc chủ hộ kinh doanh được cấp khi kê khai đăng ký mã số thuế lần đầu tiên).
Nhưng bây giờ nếu đã đăng ký làm giám đốc 2 cty rồi thì phải làm thế nào?
Cho mình hỏi nếu một người làm ở 2 cty but chỉ được hưởng lương của một cty thì có được ko? vì thực chất 2 cty đấy có một chủ mà.

H

hoaikt

Guest
11/5/07
28
0
0
40
hà nội
Bạn đã đọc rồi thì hiểu quy định là thế nào rồi còn gì. Hưởng lương hay không hưởng lương là do nội bộ doanh nghiệp, còn luật đã quy định rồi là không được làm ở 2 hoặc hơn 2 công ty.
Nhưng bây giờ nếu đã đăng ký làm giám đốc 2 cty rồi thì phải làm thế nào?
có thể đổi giám đốc được ko?
nếu một người góp cổ phần và làm việc trong công ty nhưng ko hưởng lương thì có làm sao ko?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA