Xuất hóa đơn theo từng lần thanh toán có được không?

• Thread starter tunglammd
  • Ngày gửi
T

tunglammd

Guest
5/3/05
44
2
0
43
cau giay
Các bạn cho mình hỏi chút nhé. Công ty mình ký hợp đồng với khách hàng trị giá 100tr nhưng trong hợp đồng họ yêu cầu thanh toán làm 3 đợt và xuất hóa đơn cho từng lần thanh toán. HỢp đồng và biên bản nghiệm thu được ký vào tháng 7 và trong tháng 7 này xuất cho họ hóa đơn đợt 1 trị giá 36tr đồng. Theo luật thuế thì phải kê khai doanh thu ngay sau khi khách hàng chấp nhận thanh toán (nghiệm thu) thì mình có phải xuất thêm 1 tờ hóa đơn trị giá 100tr (chắc chắn tờ này khách hàng sẽ không lấy) đúng với giá trị hợp đồng hay không? và tờ hóa đơn kia làm thế nào? các tờ hóa đơn khác nữa? xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Việc xuất hóa đơn hay chưa xuất hóa đơn trong trường hợp này không liên quan tới việc hạch toán doanh thu. Bạn cứ xuất hóa đơn theo đúng yêu cầu của họ, còn về hạch toán bởi khách hàng đã chấp nhận thanh toán (nghiệm thu) rồi nên bạn có thể hạch toán toàn bộ doanh thu vào tháng mà họ ký. Tất nhiên sẽ có sự chênh lệch giữa tờ khai và hạch toán, bạn cần phải theo dõi nó và hoàn tất. Trường hợp này rất hay xẩy ra đối với các hợp đồng xây dựng cơ bản
Chúc may mắn.

D

duch2010

Guest
21/11/02
36
0
0
TP HCM
biên bản nghiệm thu này là nghiệm thu đợt 1 hay toàn bộ ? nếu là đợt 1 thì trong tháng 7 bạn xuất 1 hóa đơn 36tr như trên là đủ rồi, còn nếu đây là biên bản nghiệm thu toàn bộ thì bạn phải xuất tiếp trong tháng 7, 2 hóa đơn nữa để đủ 100tr và cũng đáp ứng yêu cầu của khách hàng (thanh toán 3 đợt và xuất hóa đơn cho từng lần thanh toán)

T

tunglammd

Guest
5/3/05
44
2
0
43
cau giay
Mình cám ơn bạn nhiều nhưng đợt vừa rồi, mình thấy thuế yêu cầu phải xuất hóa đơn 1 lần (họ cần là thuế VAT phải nộp thì phải) sau đó bù trừ dần nhưng mình chưa biết cách bù trừ thế nào cả.
Bạn ơi, biên bản nghiệm thu toàn bộ và khách hàng yêu cầu xuất hóa đơn 2 đợt sau vào tháng 8 và tháng 9
p/s: Công ty mình làm biển quảng cáo tấm lớn mà

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: trinhthituyet2901
G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Mình cám ơn bạn nhiều nhưng đợt vừa rồi, mình thấy thuế yêu cầu phải xuất hóa đơn 1 lần (họ cần là thuế VAT phải nộp thì phải) sau đó bù trừ dần nhưng mình chưa biết cách bù trừ thế nào cả.
Bạn ơi, biên bản nghiệm thu toàn bộ và khách hàng yêu cầu xuất hóa đơn 2 đợt sau vào tháng 8 và tháng 9
p/s: Công ty mình làm biển quảng cáo tấm lớn mà

Cái này nếu bạn có văn bản pháp quy yêu cầu thì nhờ bạn post lên cho tớ biết với. còn theo thông lệ thì bạn cứ kê khai đầy đủ thuế và doanh thu để không trốn thuế GTGT và thuế TNDN là ok mà

Sửa lần cuối:
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Cái này nếu bạn có văn bản pháp quy yêu cầu thì bạn post lên cho anh em ngự lãm. còn theo thông lệ thì bạ:bigok:n cứ kê khai đầy đủ thuế và doanh thu để không trốn thuế GTGT và thuế TNDN là ok mà

Đây là quy định rồi, cần gì phải đòi văn bản pháp quy.

Thuế yêu cầu xuất hóa đơn 1 lần là đúng, bởi đã nghiệm thu thì đã đủ điều kiện ghi nhận doanh thu và phải xuất hóa đơn.

Khách hàng của bạn cũng ngộ thật, lấy hóa đơn sớm thì được khấu trừ sớm, vậy mà lại không chịu lấy..không hiểu ẩn ý là gì

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Đây là quy định rồi, cần gì phải đòi văn bản pháp quy.

Em thú thực là em chưa được được đọc hoặc em đọc chưa kỹ, nên em mới hỏi để có cơ sở vững chắc. Bác có thể cho em tên văn bản cũng được em tự tìm lấy, đa tạ bác nhiều nhiều.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
To GS:

Thế trước giờ bạn làm kế tóan, hàng hóa đã bán cho người khác, thích thì bạn xuất hóa đơn, không thích thì 1-2 tháng sau xuất hóa đơn ? Và chỉ xuất hóa đơn khi khách hàng trả tiền ?

Nếu bạn cho thế là đúng thì tôi cũng chịu thua rồi.

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
To GS:

Thế trước giờ bạn làm kế tóan, hàng hóa đã bán cho người khác, thích thì bạn xuất hóa đơn, không thích thì 1-2 tháng sau xuất hóa đơn ? Và chỉ xuất hóa đơn khi khách hàng trả tiền ?

Nếu bạn cho thế là đúng thì tôi cũng chịu thua rồi.

Em nói thực rằng, trước đây em làm kế toán xây dựng cơ bản, nên việc hạch toán doanh thu, thuế GTGT và việc viết hóa đơn đúng là khác nhau hoàn toàn bác ạ. Em cứ căn cứ vào giá trị bảng thanh toán mà em hạch toán. Sau đó có khi phải 2 tháng sau em mới viết hóa đơn cho người ta.
Em ví dụ một trường hợp nhỏ nhé:
Tháng 1, 2 bản thanh toán A-B mới ký xong, về đến bàn kế toán của mình, nhưng đó là khối lượng doanh thu của năm trước. Đến lúc đó, bọn em vẫn còn phải hạch toán toàn bộ các khoản đó vào ngày 31/12 của năm để lên báo cáo. Tiếp đó em viết hóa đơn, em viết vào đúng ngày em nhận được bản thanh toán (đó là em quá chăm rồi đó), rồi em gửi cho A thanh toán tiền.
Như vậy chắc chắn có sự sai lệch về hạch toán và kê khai hóa đơn.
Bác hỏi em hơi nặng nhưng em cũng xin thưa rằng : thứ nhất đây không phải là thích hay không thích, đây là thực tế.
Thứ hai : em mong bác đừng đầu hàng quá sớm thế, tranh luận tiếp để em tìm được con đường sáng

M

mmm

Guest
15/9/04
77
0
0
hanoi
mmm ủng hộ Gã Sẹo! Vì đúng là trong thực tế thường hay xảy ra như vậy. Nên ko fải cứ xuất hàng rồi thì đồng nghĩa với việc xuất hóa đơn ngay (đó chỉ là trên lý thuyết thôi).

T

tunglammd

Guest
5/3/05
44
2
0
43
cau giay
Khách hàng của bạn cũng ngộ thật, lấy hóa đơn sớm thì được khấu trừ sớm, vậy mà lại không chịu lấy..không hiểu ẩn ý là gì
Thế đấy, khách hàng họ cứ đòi lấy hóa đơn làm 3 đợt, mà khách hàng này là công ty Nhà nước, nhiều khi chỉ có 21tr cũng phải thanh toán xuất hóa đơn 3 đợt. Trở về vấn đề chính của mình, mình viết hóa đơn thanht oán đợt 1 vào tháng 7 36tr rồi, mình có phải xuất hóa đơn 100tr (1 lần) hay xuất thêm 64tr rồi bù trừ dần tháng 8, 9 và bù trừ thế nào. Các bạn giúp mình nhanh vì sắp báo cáo thuế rồi.

• Like
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?p=266140#post266140

vì đề tài này liên quan đến việc ghi nhân doanh thu xây lắp nên tôi post vào topic trên, các bạn có thể vào topic trên để tham khảo và tranh luận thì đúng chủ đề hơn

Báo cáo bác là đề tài này không hẳn liên quan tới ghi nhận doanh thu trong hoạt động xây lắp. Cái chủ đề mà bác dẫn mọi người tới có ý nghĩa hơi khác đó. Em cũng có bài trao đổi cùng bác Bang chủ trong đó mà.
Để em lại thêm một cái ví dụ thực tế nữa về việc xuất hóa đơn GTGT theo từng lần chuyển tiền nhé (lần này không liên quan gì tới xây dựng cả).
Hiện nay, trên thực tế, rất nhiều doanh nghiệp khi bán hàng cho doanh nghiệp khác, hàng đã giao, nhưng bên kia chưa trả tiền, cho nợ. Nhưng để giữ lại một cái gì đó, họ không viết hóa đơn cho bên mua, bởi vì nếu viết hóa đơn cho bên mua thì lúc đó tài sản nằm hoàn toàn ở bên kia, cho nên không viết để đòi nợ, đòi bao nhiêu thì viết bấy nhiêu. (cái này mua xe ô tô mà viết thì nó đi đăng ký mất thì toi).
Thế là cũng xảy ra tình trạng tờ khai và hạch toán không khớp với nhau. Hehe:bigok:

• Like
P

phongmlg

Trung cấp
12/6/07
123
2
18
HCMC
Ai bảo xuất hàng rồi phải xuất HĐ vậy?! Thực tế nhiều trường hợp là phải xuất sau, thậm chí rất lâu! Bạn thử xuất hàng rùi xuất HĐ xem, rùi bạn sẽ thấy khách hàng sẽ ycầu xuất lại vì 1 lý do nào đó!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thưa các bạn, chúng ta hướng dẫn thực hiện theo đúng quy định của luật, bám vào luật để thực hiện chứ không làm lan man chủ đề ra rằng: thực tế tôi không làm thế. Việc bạn làm thực tế thế nào là tùy bạn, bạn tự chịu trách nhiệm nhưng khi giải quyết vấn đề thì chúng ta hãy tôn trọng luật định trước.

Theo Thông tư 120/2002/TT-BTC: Hoá đơn phải được lập ngay khi cung cấp hàng hoá, dịch vụ và các khoản thu tiền phát sinh theo quy định. Trong trường hợp của bạn tunglammd, biên bản nghiệm thu đã được ký thì đó là lúc cung cấp xong hàng hóa , dịch vụ và phải xuất hóa đơn theo giá trị nghiệm thu chứ không xuất hóa đơn theo số tiền thanh toán.

"Xuất hóa đơn khi các khoản thu tiền phát sinh theo quy định" thì chỉ là câu mở thôi, mình chưa tìm thấy quy định cụ thể đó là những trường hợp nào, nhưng không phải căn cứ theo số tiền thanh toán đâu.

tunglammd nói:
Thế đấy, khách hàng họ cứ đòi lấy hóa đơn làm 3 đợt, mà khách hàng này là công ty Nhà nước, nhiều khi chỉ có 21tr cũng phải thanh toán xuất hóa đơn 3 đợt. Trở về vấn đề chính của mình, mình viết hóa đơn thanht oán đợt 1 vào tháng 7 36tr rồi, mình có phải xuất hóa đơn 100tr (1 lần) hay xuất thêm 64tr rồi bù trừ dần tháng 8, 9 và bù trừ thế nào. Các bạn giúp mình nhanh vì sắp báo cáo thuế rồi.
Bạn và khách hàng làm 3 biên bản nghiệm thu gần với thời điểm xuất hóa đơn từng lần và theo đúng giá trị trên hóa đơn đã xuất.

T

tunglammd

Guest
5/3/05
44
2
0
43
cau giay
Cám ơn bạn Nguyễn Tú Anh về việc gợi ý làm 3 bản nghiệm thu nhưng công ty khách hàng của mình là 1 Cty QC của Nhà nước và mình đã từng đưa ý kiến này cho khách hàng nhưng họ không chấp nhận. Họ nói với mình rằng không thể tháng này nghiệm thu móng, tháng sau nghiệm thu cột biển quảng cáo, tháng sau nghiệm thu mặt biển cả. Thế mới khó chứ, mình còn đề nghị họ hay làm 1 bản nghiệm thu khác sau khi xuất hóa đơn cuối cùng nhưng cũng không được.
Thực tế như các ban trước nói nhiều khi xuất hàng rồi nhưng chán chê sau mình mới xuất hóa đơn. Nhưng khi thuế sờ tới họ cho đó là 1 hình thức trốn thuế.

Sửa lần cuối:
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Thực tế như các ban trước nói nhiều khi xuất hàng rồi nhưng chán chê sau mình mới xuất hóa đơn. Nhưng khi thuế sờ tới họ cho đó là 1 hình thức trốn thuế.

Thuế kiểm tra họ bảo bạn trốn thuế là đúng:
1/Bộ đã quy định việc xuất hóa đơn rất rõ ràng.
2/Thuế có thể nói bạn đang cân đối doanh thu chi phí, đáng lẽ doanh thu nhiều nhưng xuất ít ít để bớt nộp thuế năm nay, bớt luôn cả việc nộp thuế GTGT đầu ra.

Bạn làm kế tóan cần phải tách bạch được làm đúng theo luật là thế nào, tranh luận với nhau mà cứ đem cái "thực tế của tôi làm" ra tranh luận thì chẳng thể đi đến kết luận được. Cứ đòi "thực tế của tôi làm" thì có hàng ngàn, hàng tỷ cái thực tế khác nhau và kế tóan chẳng cần đọc "chuẩn mực kế tóan" làm gì và chúng ta cũng đừng muốn gia nhập WTO. Ra biển lớn nhưng lại muốn theo luật rừng (luật riêng), thua.

• Like
Reactions: TrangTrang11
Ánh Sao

Ánh Sao

Trung cấp
16/12/06
115
0
0
36
1a Hòa hưng-Q 10
Ai bảo xuất hàng rồi phải xuất HĐ vậy?! Thực tế nhiều trường hợp là phải xuất sau, thậm chí rất lâu! Bạn thử xuất hàng rùi xuất HĐ xem, rùi bạn sẽ thấy khách hàng sẽ y cầu xuất lại vì 1 lý do nào đó!
Dạ thưa ngài. Bộ tài chính bảo ạ! Khi xuất hàng để bán thì phải lập hoá đơn cho khách hàng ngay ạ.Nếu làm theo thực tế thì cần gì soạn thảo văn bản pháp qui cho mệt nhờ?
Bạn thử xuất hàng rùi xuất HĐ xem, rùi bạn sẽ thấy khách hàng sẽ ycầu xuất lại vì 1 lý do nào đó!
He ..he...Thì sao?Xem cái gì nhỉ? xem người ta trả tiền mua hàng của mình?

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Cám ơn bạn Nguyễn Tú Anh về việc gợi ý làm 3 bản nghiệm thu nhưng công ty khách hàng của mình là 1 Cty QC của Nhà nước và mình đã từng đưa ý kiến này cho khách hàng nhưng họ không chấp nhận. Họ nói với mình rằng không thể tháng này nghiệm thu móng, tháng sau nghiệm thu cột biển quảng cáo, tháng sau nghiệm thu mặt biển cả. Thế mới khó chứ, mình còn đề nghị họ hay làm 1 bản nghiệm thu khác sau khi xuất hóa đơn cuối cùng nhưng cũng không được.

Bạn ơi, làm sao trốn thuế được khi bạn hạch toán thuế GTGT đầu ra và đầu vào theo đúng thời gian biên bản nghiệm thu hoàn thành đó.

Không nên làm theo kiểu nghiệm thu từng phần theo đúng thời điểm xuất hóa đơn được bởi là có rất nhiều các thủ tục kèm theo như hoàn công, kế hoạch tiến độ (bởi bên cơ quan nhà nước đó có thể vin vào lý do này để phạt hợp đồng bạn) lương, các chi phí có liên quan, rồi tỷ lệ phân bổ....
Trích Theo Thông tư 120/2002/TT-BTC: Hoá đơn phải được lập ngay khi cung cấp hàng hoá, dịch vụ các khoản thu tiền phát sinh theo quy định.

Như cách của mình thì ta vẫn hạch toán đầy đủ doanh thu, thuế GTGT đầu ra. Tuy nhiên có một cái là số dư trên tờ khai thuế GTGT và sổ sách không khớp nhau thế thôi

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Bạn làm kế tóan cần phải tách bạch được làm đúng theo luật là thế nào, tranh luận với nhau mà cứ đem cái "thực tế của tôi làm" ra tranh luận thì chẳng thể đi đến kết luận được. Cứ đòi "thực tế của tôi làm" thì có hàng ngàn, hàng tỷ cái thực tế khác nhau và kế tóan chẳng cần đọc "chuẩn mực kế tóan" làm gì và chúng ta cũng đừng muốn gia nhập WTO. Ra biển lớn nhưng lại muốn theo luật rừng (luật riêng), thua.

Thú thực, đọc các tham luận của bạn thấy rằng bạn vận dụng luật một cách hết sức "máy móc". và việc bảo vệ của bạn hết sức "móc máy".

Từ việc ra luật, đến việc vận dụng luật vào cuộc sống thực tế là cả một khoảng cách rất lớn, bạn thấy Quốc hội chúng ta năm nào cũng phải sửa đổi luật để phù hợp với cuộc sống. Đến nước Mỹ tân tiến có một bộ luật gọi là hoàn chỉnh mà cũng phải liên tục sửa đổi để phù hợp vói tốc độ phát triển.

Không phải tôi đem cái "thực tế của tôi" mà đó là thực tế của cuộc sống.

Kế toán bắt buộc phải đọc, phải hiểu các chuẩn mực kế toán, và vận dụng nó một cách phù hợp trong thực tế. Rồi bạn xem đến một lúc nào đó chuẩn mực kế toán sẽ phải thay đổi cho phù hợp với thực tế.

Còn về lĩnh vực chuyên môn, mình đề xuất và vẫn bảo vệ theo phương án của mình, bởi mình đọc và chưa thấy ai đủ sức thuyết phục, và bác bỏ được quan điểm của mình.

Kính mời mọi người.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA