Muốn lấy hóa đơn GTGT khi mua xe của cá nhân thì làm thế nào?

• Thread starter linh611
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
L

linh611

Guest
27/3/07
48
0
6
TPHCM
các bác ơi giúp em với! Cty em muốn mua 1 chiếc xe 46 chổ ngồi của cá nhân.Vậy nếu cty em muốn lấy hóa đơn GTGT thì phải làm sao?và cá nhân người đó phải chịu những loại thuế nào để mua được hóa đơn GTGT?VÀ thuế suất là bao nhiêu?
Em cám ơn cáb bác nhiều lắm!! :thanx:

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
các bác ơi giúp em với! Cty em muốn mua 1 chiếc xe 46 chổ ngồi của cá nhân.Vậy nếu cty em muốn lấy hóa đơn GTGT thì phải làm sao?và cá nhân người đó phải chịu những loại thuế nào để mua được hóa đơn GTGT?VÀ thuế suất là bao nhiêu?
Đã là cá nhân thì làm sao có được hóa đơn GTGT chứ bạn. Họ chỉ có thể có hóa đơn bán hàng thôi.

M

MISSKETOAN

Guest
7/6/07
57
1
8
43
Vinh - Nghe An

Mình nghĩ là vấn đề này có thể dược giải quyết như sau: Khi mua hai bên sẽ có 1 cái họp đồng kinh tế để thể hiện giao dich mua bán đó. Cty bạn yêu cầu cá nhân đó đến chi cục thuế xin mua hóa đơn lẻ để xuất hóa đơn cho bạn. Thường thì thuế họ chỉ xuất hóa đơn thông thường nên cty bạn sẽ không dc khấu trừ thuế. Tuy nhiên cty bạn và cá nhân đó phải làm việc với nhau ai là người phải nộp thuế thu nhấp đó. Nếu la cty bạn thì phai thỏa thuận với người ta là số thuế đó tính trong giá mua xe. Như vậy thì việc mua xe đó mới dc tính vào chi phí hợp lý :angel:

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Đã là cá nhân thì làm sao có được hóa đơn GTGT chứ bạn. Họ chỉ có thể có hóa đơn bán hàng thôi.
Bác nói không hết ý rồi.Nếu là cá nhân không kinh doanh thì không có hóa đơn GTGT còn cá nhân kinh doanh thì có hóa đơn GTGT đấy chứ.

R

rebecca

Guest
14/9/04
40
0
0
Ha Noi
Bạn lên Chi cục thuế nơi cá nhân đó ở để xin cấp hóa đơn lẻ do Chi cục thuế đó cấp (hóa đơn bán hàng thông thường, không phải hóa đơn GTGT nhưng trong đó có bao gồm cả phần thuế rùi, không được khấu trừ nhưng được hạch toán vào chi phí).
Nghĩa vụ nộp thuế là của người bán xe nhưng công ty bạn có thể nộp thay và doanh thu để tính thu nhập chịu thuế là căn cứ vào hợp đồng của bạn, tỷ lệ ấn định thuế phụ thuộc vào nơi bạn kê khai (mỗi tỉnh thành có tỷ lệ ấn định thuế khác nhau).
Nhìn chung là phải nộp ba loại thuế: thuế môn bài, thuế TNDN và thuế GTGT.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Không phải phức tạp vậy đâu bạn yêu cầu người bán viết giấy bán ghi rõ CMT, địa chỉ, giấy chứng nhận đăng ký ra thuế nộp thuế trước bạ, ra CA chuyển đăng ký theo tên công ty là được mà.

R

rebecca

Guest
14/9/04
40
0
0
Ha Noi
@thd6758: Bạn ấy hỏi thủ tục để lấy hóa đơn đỏ cơ.

T

tuankien

Sơ cấp
7/7/04
26
0
1
Bạn lên Chi cục thuế nơi cá nhân đó ở để xin cấp hóa đơn lẻ do Chi cục thuế đó cấp (hóa đơn bán hàng thông thường, không phải hóa đơn GTGT nhưng trong đó có bao gồm cả phần thuế rùi, không được khấu trừ nhưng được hạch toán vào chi phí).
Nghĩa vụ nộp thuế là của người bán xe nhưng công ty bạn có thể nộp thay và doanh thu để tính thu nhập chịu thuế là căn cứ vào hợp đồng của bạn, tỷ lệ ấn định thuế phụ thuộc vào nơi bạn kê khai (mỗi tỉnh thành có tỷ lệ ấn định thuế khác nhau).
Nhìn chung là phải nộp ba loại thuế: thuế môn bài, thuế TNDN và thuế GTGT.

Bạn có thể nói rõ hơn về thuế suất, cách tính của từng loại thuế phải nộp nêu trên và được quy định trong văn bản nào không?
Xin cảm ơn.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Theo TT32 quy định về các trường hợp mua bán của DN với các hộ cá nhân kinh doanh và không kinh doanh khi bán TS, và DN KD khi mua TS như sau:
Đối với cá nhân, hộ gia đình kinh doanh hoặc không kinh doanh có đồ dùng cá nhân, tài sản cá nhân đã qua sử dụng (trừ các tài sản của cá nhân kinh doanh, hộ kinh doanh có sử dụng tài sản để tham gia trực tiếp vào quá trình sản xuất, kinh doanh) trực tiếp bán ra không phải xuất hoá đơn và không phải kê khai nộp thuế GTGT, thuế TNDN. Cơ sở kinh doanh mua lại để kinh doanh hoặc nhận hàng ký gửi bán phải lập bảng kê mua hàng, nhận hàng ký gửi bán. Bảng kê do cơ sở kinh doanh lập và tự chịu trách nhiệm (theo mẫu số 11 ban hành kèm theo Thông tư này).
Khi bạn mua chiếc otô đó thì hai bên lập Biên bản mua bán, sau đó bạn làm thủ tục đăng ký lại TS đó khi đăng lý lại bạn phải nộp thuế trước bạ cho TS đó và các chi phí khác.TS này thuộc quyền sở hữu Cty bạn, bạn có thể hạch toán và phân bổ theo QĐ 206, còn nếu bạn muốn lấy hóa đơn nếu CN đó không có HĐ GTGT thì họ cũng không thể xuất cho bạn được đâu, và đa phần các CN khi bán xe không muốn dinh dáng đến mấy vụ HĐ GTGT đâu bạn, nếu bạn không mua thì họ bạn cho người khác thôi.
Một số ý trao đổi cùng bạn.
Thân!

Sửa lần cuối:
tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital
Sao cứ phải là hóa đơn đỏ nhỉ, nếu cá nhân bán thì bạn lấy hóa đơn thông thường cũng được mà, thuế nằm trong đó rồi mà.
Về mức nộp thì mình không biết, bạn có thể tham khảo TT02/2007 sdbs TT95/2005 về lệ phí trước bạ.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Sao cứ phải là hóa đơn đỏ nhỉ,
Hóa đơn đỏ là cách gọi phổ biến đối với liên 2 trên các hóa đơn do Bộ tài chính phát hành. "Đỏ" có nghĩa là màu đỏ chứ không phải "đỏ" là loại hóa đơn GTGT.

nếu cá nhân bán thì bạn lấy hóa đơn thông thường cũng được mà, thuế nằm trong đó rồi mà.
Vẫn biết là thuế nằm trong đó nhưng đối với hóa đơn bán hàng thông thường thì thuế GTGT không được khấu trừ. Do đó, với cùng một giá trị thanh toán như nhau nhưng hóa đơn GTGT thì người mua sẽ được lấy lại tiền thuế, còn hóa đơn bán hàng thông thường thì không. Đó là lý do mà người ta thích lấy hóa đơn GTGT hơn hóa đơn bán hàng thông thường.

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,407
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Cho tớ hỏi : Công ty tớ muốn thuê ôtô của tư nhân đẻ đi chở hàng nhưng tiền xăng xe do bên mình chịu>>>. Vậy khi làm hợp đồng thuê xe, có dính đến thuế ko( vì bên cho thuê họ ko muốn dình gì đến thuế.( trong khi đó theo tớ thì để hợp thức hoá tiền mua xăng thì phải có hợp đồng thuê xe ôtô vì công ty mình ko có otô mà có hoá đơn mua xăng thì sau này thuế hỏi đến thì nguy)<<<<Có cách nào làm hợp đông mà ko dính đến Thuế ko? Hoacự trong trường hợp này tớ phải làm gì? Các bạn giúp tớ với

Khi bạn mua chiếc otô đó thì hai bên lập Biên bản mua bán, sau đó bạn làm thủ tục đăng ký lại TS đó khi đăng lý lại bạn phải nộp thuế trước bạ cho TS đó và các chi phí khác.TS này thuộc quyền sở hữu Cty bạn, bạn có thể hạch toán và phân bổ theo QĐ 206, còn nếu bạn muốn lấy hóa đơn nếu CN đó không có HĐ GTGT thì họ cũng không thể xuất cho bạn được đâu, và đa phần các CN khi bán xe không muốn dinh dáng đến mấy vụ HĐ GTGT đâu bạn, nếu bạn không mua thì họ bạn cho người khác thôi.
Thân![/QUOTE]

Đây là trường hợp với TS là ô tô, vậy e mua lại máy tính của nhân viên trong cty (trị giá <10tr) thì các thủ tục e cũng phải làm giống như mấy a chị giải thích trên đây ah.
Còn nữa, e mua mt xách tay cho nhân viên trong cty, trị giá chỉ có 9tr thôi, thế thì k đc KHTS phải k ah, vậy e có thể phân bổ chi phí cho TS chứ ah. MTXT thì thời gian phân bổ là bao lâu ah.
E cảm ơn các a chị đã giúp đỡ.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Thân!

Đây là trường hợp với TS là ô tô, vậy e mua lại máy tính của nhân viên trong cty (trị giá <10tr) thì các thủ tục e cũng phải làm giống như mấy a chị giải thích trên đây ah.
Còn nữa, e mua mt xách tay cho nhân viên trong cty, trị giá chỉ có 9tr thôi, thế thì k đc KHTS phải k ah, vậy e có thể phân bổ chi phí cho TS chứ ah. MTXT thì thời gian phân bổ là bao lâu ah.
E cảm ơn các a chị đã giúp đỡ.
[/QUOTE]
Trị giá của máy tính dưới 10tr thì ko được ghi nhận là TSCĐ bạn ơi !!!Vì vậy đưa nó vào CCDC mà phân bổ dần thôi chứ.

Thân!

Đây là TH mua ô tô, vậy cty e mua máy tính để bàn của cá nhân cũng làm như vậy sao mấy a chị ? Khi đăng kí xong e phải nộp những loại thuế nào ah?
Còn trường hợp này e muốn nhờ các chuyên gia giúp đỡ, cty e mua máy tính xách tay nhưng trị giá 9tr, thế thì e k đc trích KHTS mà chỉ đc phân bổ chi phí hàng tháng thôi phải k ah ?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Đây là TH mua ô tô, vậy cty e mua máy tính để bàn của cá nhân cũng làm như vậy sao mấy a chị ? Khi đăng kí xong e phải nộp những loại thuế nào ah?
Còn trường hợp này e muốn nhờ các chuyên gia giúp đỡ, cty e mua máy tính xách tay nhưng trị giá 9tr, thế thì e k đc trích KHTS mà chỉ đc phân bổ chi phí hàng tháng thôi phải k ah ?
Cty bạn mua máy tính xách tay 9triệu không đủ tiêu chuẩn là 1 TSCĐ vậy bạn đưa nó vào CCDC phân bổ dần, bạn cấp cho bộ phận nào thì phân bổ chi phí cho bộ phận đó.
Trường hợp cty bạn mua ô tô và đăng ký lại mang tên Cty thì bạn phải nộp thuế trước bạ và các khoản chi phí phát sinh trong quá trình đăng ký lại ôtô đó.
Thân!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA