Tính thuế TNCN cho người nước ngoài 104 triệu đồng

• Thread starter tamminh
  • Ngày gửi
T

tamminh

Guest
18/3/06
5
0
0
47
Ho Chi Minh
Tính thuế TNCN cho người nước ngoài 104 triệu đồng/tháng

Các bạn ơi giúp giùm mình với
Cty mình mới có chuyên gia người nn, theo HDLĐ mình phải trả 8triệu vnđ tiền trợ cấp phương tiện đi lại, 16triệu vnđ tiền trợ cấp thuê nhà, 80triệu vnđ tiền lương net, tổng cộng mình phải chuyển vào tk của chuyên viên này là 104triệu vnđ/tháng. Như vậy mình phải đóng thuế TNCN cho chuyên vien này là bao nhiêu tháng? (không có các khoản thưởng và lương tháng 13)
Xin chân thành cám ơn.
à mình quên, theo HDLD phần thỏa thuận khác, Cty mình mua cho chuyên viên này 2 hợp đồng bảo hiểm, 1 cái là 272ngàn vnđ và 1 cái là 544ngàn vnđ
Cám ơn nhiều.
email của mình là nguyenstart@yahoo.com

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
anhoanh

anhoanh

Guest
25/3/04
105
1
0
45
Đà Nẵng
Chào bạn,
Để tính thuế TNCN cho chuyên gia này bạn phải:
1. Xác định chuyên gia này có phải là đối tượng được hưởng các quy định miễn, giảm thuế ( Bạn có thể tham khảo tại mục 1.6.2 tại Thông tư 60/2007 hướng dẫn thi hành nghị định 85 ngày 25/05/2007 ).
2. Nếu không phải là đối tượng miễn giảm thì bạn phải xác định xem là thời gian cư trú tại việt nam là bao nhiêu ngày: trên 183 ngày hay dưới 183 ngày:
Bạn có thể tham khảo những thông tin này để xác định:
---------------------------
Đối với người nước ngoài được coi là không cư trú tại Việt Nam, thu nhập chịu thuế là tổng thu nhập phát sinh tại Việt Nam, không phân biệt nơi nhận thu nhập ở Việt Nam hay Người nước ngoài được coi là cư trú tại Việt Nam nếu ở tại Việt Nam từ 183 ngày trở lên tính cho 12 tháng liên tục kể từ khi đến Việt Nam; được coi là không cư trú tại Việt Nam nếu ở tại Việt Nam dưới 183 ngày, kể cả trường hợp không hiện diện tại Việt Nam nhưng có thu nhập phát sinh tại Việt Nam
a. Đối với người nước ngoài không cư trú tại Việt nam: áp dụng thuế suất 25% tính trên tổng thu nhập chịu thuế
b. Ngược lại nếu bạn xác định đó là thu nhập thường xuyên thì bạn phải xác đinh thu nhập trước thuế từ lương net bạn có thể xem trong file kèm theo:
Chào bạn

Đính kèm

• PIT Calculation.doc
    49.5 KB · Lượt xem: 232
T

tamminh

Guest
18/3/06
5
0
0
47
Ho Chi Minh
Chào bạn,
Cám ơn bạn đã trả lời.
Người lđ này được xác định là cư trú ở vn >183ngày và hdlđ được ký 2năm
bạn tính hộ giùm mình với.
thanks

anhoanh

anhoanh

Guest
25/3/04
105
1
0
45
Đà Nẵng
Bạn có thể tham khảo file đính kèm macro cũng như cách tính từ lương NET sang Gross cho người nước ngoài cũng như người Viẹt Nam

Đính kèm

• Tinh thue TNCNNN.xls
    18 KB · Lượt xem: 200
  • Macro Tinh Thue TNCN.rar
    6.4 KB · Lượt xem: 168
T

tamminh

Guest
18/3/06
5
0
0
47
Ho Chi Minh
Hi bạn
Theo như phân tách hdld, mình có thể tính phần lương Net cho nld bằng cách
lương net + 15%lương net "15%lương net cho tiền thuê nhà"
80trieu + 15%80trieu = 92trieu
bỏ tiền phụ cấp đi lại và tiền nhà ra được không, hay là phải tính hết 104 Net salary
Thanks

anhoanh

anhoanh

Guest
25/3/04
105
1
0
45
Đà Nẵng
Bạn phải tính hết tất cả các khoản thực nhận của NLĐ bạn à. Phần 15% cho tiền nhà chỉ áp dụng nếu bên bạn có cung cấp nhà ở cho họ mà thôi. Nếu trong hợp đồng có đề cập cụ thể số tiên thì bạn phải kê khai đử.
Chúc bạn thành công