Hóa đơn xuất ở chi nhánh nhưng ghi nhận ở trụ sở chính

• Thread starter tuannguyen2410
  • Ngày gửi
T

tuannguyen2410

Guest
21/7/07
2
0
0
44
TP HCM
Chào các anh chị!
Anh chị cho em hỏi.Cty em ở TP HCM,có chi nhánh ở Hà nội.là chi nhánh nhưng ngoài Hnội không xuất hóa đơn mà là hóa đơn ở TP HCM chuyển ra.Nên Báo cáo thuế ngoài chi nhánh ghi là ko phát sinh.Tháng 6 Cty em có mua 1 xe Suzuki Hóa đơn lại xuất ở Hà nội.
Như vậy đúng ra ngoài Hà nội phải ghi nhận đầu vào.Nhưng như vậy thì mất công vì sẽ ko có hóa đơn đầu ra để khấu trừ.
Cho em hỏi, mình ghi nhận hóa đơn đó ở TP HCM đc không? nếu có cách nào anh chị chỉ giúp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ánh Sao

Ánh Sao

Trung cấp
16/12/06
115
0
0
36
1a Hòa hưng-Q 10
Chào các anh chị!
Anh chị cho em hỏi.Cty em ở TP HCM,có chi nhánh ở Hà nội.là chi nhánh nhưng ngoài Hnội không xuất hóa đơn mà là hóa đơn ở TP HCM chuyển ra.Nên Báo cáo thuế ngoài chi nhánh ghi là ko phát sinh.Tháng 6 Cty em có mua 1 xe Suzuki Hóa đơn lại xuất ở Hà nội.
Như vậy đúng ra ngoài Hà nội phải ghi nhận đầu vào.Nhưng như vậy thì mất công vì sẽ ko có hóa đơn đầu ra để khấu trừ.
Cho em hỏi, mình ghi nhận hóa đơn đó ở TP HCM đc không? nếu có cách nào anh chị chỉ giúp em với.
Không được, không có cách nào cả.
Trích TT32/2007
2- Cơ sở hoạt động sản xuất, kinh doanh có trụ sở chính ở một địa phương (tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương) nhưng có cơ sở hạch toán phụ thuộc, như Công ty, nhà máy, xí nghiệp, chi nhánh, cửa hàng trực tiếp bán hàng ở một địa phương khác thì cơ sở kinh doanh phải đăng ký nộp thuế với cơ quan thuế nơi đóng trụ sở, các cơ sở hạch toán phụ thuộc cũng phải đăng ký nộp thuế GTGT với cơ quan thuế địa phương nơi cơ sở phụ thuộc đóng trụ sở. Riêng các tổ chức, cá nhân thực hiện dịch vụ tư vấn, khảo sát, thiết kế hoặc các hợp đồng tư vấn, dịch vụ đăng ký, kê khai, nộp thuế với cơ quan thuế địa phương nơi đóng trụ sở.

levanton

levanton

Cao cấp
Chào các anh chị!

Việc hạch toán,kê khai hóa đơn ở cty chính là không được như Ánh Sao đã nói.
Thêm nữa là góp ý với bạn: bạn nói là "chi nhánh nhưng ngoài Hnội không xuất hóa đơn mà là hóa đơn ở TP HCM chuyển ra". Nếu hàng hóa do Công ty từ Tp HCM xuất, kèm theo hóa đơn thì không sao cả, như vậy chí nhánh lập ra để giao dịch, tiếp thị,...
Nhưng CN có kho hàng, nhận hàng từ công ty bán cho khách hàng thì làm như bạn nêu là không được. mà CN phải xuất hóa đơn cho khách hàng. Theo ý nghĩ của mình, bạn nên chọn cách này sẽ tốt hơn cho việc kê khai, khấu trừ trươc mắt và về sau.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA