Hóa đơn xuất ở chi nhánh nhưng ghi nhận ở trụ sở chính

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi tuannguyen2410, 4 Tháng tám 2007.

1,838 lượt xem

1. tuannguyen2410

tuannguyen2410 Thành viên sơ cấp

Chào các anh chị!
    Anh chị cho em hỏi.Cty em ở TP HCM,có chi nhánh ở Hà nội.là chi nhánh nhưng ngoài Hnội không xuất hóa đơn mà là hóa đơn ở TP HCM chuyển ra.Nên Báo cáo thuế ngoài chi nhánh ghi là ko phát sinh.Tháng 6 Cty em có mua 1 xe Suzuki Hóa đơn lại xuất ở Hà nội.
    Như vậy đúng ra ngoài Hà nội phải ghi nhận đầu vào.Nhưng như vậy thì mất công vì sẽ ko có hóa đơn đầu ra để khấu trừ.
    Cho em hỏi, mình ghi nhận hóa đơn đó ở TP HCM đc không? nếu có cách nào anh chị chỉ giúp em với.

2. Ánh Sao

Ánh Sao Thành viên thân thiết

Không được, không có cách nào cả.
    Trích TT32/2007

3. levanton

levanton Thành viên thân thiết

Việc hạch toán,kê khai hóa đơn ở cty chính là không được như Ánh Sao đã nói.
    Thêm nữa là góp ý với bạn: bạn nói là "chi nhánh nhưng ngoài Hnội không xuất hóa đơn mà là hóa đơn ở TP HCM chuyển ra". Nếu hàng hóa do Công ty từ Tp HCM xuất, kèm theo hóa đơn thì không sao cả, như vậy chí nhánh lập ra để giao dịch, tiếp thị,...
    Nhưng CN có kho hàng, nhận hàng từ công ty bán cho khách hàng thì làm như bạn nêu là không được. mà CN phải xuất hóa đơn cho khách hàng. Theo ý nghĩ của mình, bạn nên chọn cách này sẽ tốt hơn cho việc kê khai, khấu trừ trươc mắt và về sau.