Ngày trên hóa đơn có được viết theo ý muốn của khách hàng không?

• Thread starter Đoàn Minh Trung
  • Ngày gửi
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Ngày 30/7/2007 DN tớ có xuất bán hàng nhưng do chưa mua hóa đơn GTGT kịp, tớ khất khách hàng là giao hóa đơn sau

Đến nay 03/08/2007 mới mua được hóa đơn GTGT, nhưng khách hàng lại đòi hóa đơn GTGT phải ghi ngày trên hóa đơn là ngày 30/07/2007.

Các bạn cho mình hỏi:
Nếu viết ngày trên hóa đơn như theo ý khách hàng có được ko

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ánh Sao

Ánh Sao

Trung cấp
16/12/06
115
0
0
36
1a Hòa hưng-Q 10
Ngày 30/7/2007 DN tớ có xuất bán hàng nhưng do chưa mua hóa đơn GTGT kịp, tớ khất khách hàng là giao hóa đơn sau

Đến nay 03/08/2007 mới mua được hóa đơn GTGT, nhưng khách hàng lại đòi hóa đơn GTGT phải ghi ngày trên hóa đơn là ngày 30/07/2007.

Các bạn cho mình hỏi:
Theo qui định thì phải xuất ngay,chứ không qui định là không được xuất sau.nên xuất sau là đựơc, nhưng cơ quan thuế phát hiện là xử phạt về tội vi phạm về chứng từ hoá đơn.( đừng để quá thời hạn kê khai thuế, chứ không là bị cho là trốn đấy)

M

MISSKETOAN

Guest
7/6/07
57
1
8
43
Vinh - Nghe An
Theo qui định thì phải xuất ngay,chứ không qui định là không được xuất sau.nên xuất sau là đựơc, nhưng cơ quan thuế phát hiện là xử phạt về tội vi phạm về chứng từ hoá đơn.( đừng để quá thời hạn kê khai thuế, chứ không là bị cho là trốn đấy)

Mình thấy rằng khi đi mua hàng, có khi nơi bán hàng người ta bảo hết hóa đơn và xin nợ hóa đơn, hẹn hôm sau đến lấy và mình thỏa thuận với họ vẫn ghi vào ngày mình mua hàng mà vẫn được bạn ạ.
Còn nếu bạn mua hàng muôn hôm sau mới lấy hóa đơn thì họ hẹn tối đa là 1 tuần là phải đến lấy.
Như vậy thì vẫn được chằng sao cả bạn> mình vẫn kê khai đầy đủ thuế trong ky cơ mà nhỉ. :pepsi:

phamtrinhqn

phamtrinhqn

Trung cấp
12/9/05
83
0
6
44
Quang ninh
Công chức thuế làm sao mà nhớ nổi ngày mình mua hóa đơn khi kiểm tra. Cứ viết thoải mái nhé!

anhoanh

anhoanh

Guest
25/3/04
105
1
0
45
Đà Nẵng
Theo mình thì tình huống này hơi khó. khi mình mua hoa đơn thì Phòng ấn chỉ đã theo dõi ngày mua hoá đơn. Cụ thể trường hopự của Bác Trung là mua vào đầu tháng 8. Trong khi đó Bác lại xuất hoá đơn vào cuối tháng 7 như vậy trong báo cáo chi tiêt hoá đơn đàu ra và báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn sẽ không đúng và Cục thuế sẽ phát hiện ra và thế là :). Theo kinh nghiệm của mình thì Bác Trung cứ trình bày tình huốn này bới mấy Bác thuế để có hưưóng giải quyết.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Các bạn cho mình hỏi:
Trung không thể viết theo ý khách hàng được đâu, ngày 03/08/2007 có hóa đơn thì xem như cuốn hóa đơn mới đó phải xuất bắt đầu từ ngày 03/08/2007. Nhưng trong phần nội dung, Trung có thể ghi thêm : xuất cho dịch vụ hay hàng hóa mua ngày 30/07/2007 thì không thành vấn đề. Đừng để xui xẻo bị quy kết vô hành vi vi phạm : ghi lùi ngày trên hóa đơn nha.
AnhSao nói:
xử phạt về tội vi phạm về chứng từ hoá đơn.( đừng để quá thời hạn kê khai thuế, chứ không là bị cho là trốn đấy)
Xử phạt trong lĩnh vực kế toán đó. Còn vấn đề kê khai thuế thì không sao, còn dư thời gian mà.
MISSKETOAN nói:
Mình thấy rằng khi đi mua hàng, có khi nơi bán hàng người ta bảo hết hóa đơn và xin nợ hóa đơn, hẹn hôm sau đến lấy và mình thỏa thuận với họ vẫn ghi vào ngày mình mua hàng mà vẫn được bạn ạ.
Mình thỏa thuận cùng người bán hàng, đây chỉ là vấn đề dân sự thôi, chứ Luật thuế không cho phép nhen. Nếu người bán hàng xuất cho ta tờ hóa đơn ghi lùi ngày, lỡ như sau này xác minh hóa đơn thì bạn sẽ được làm bản giải trình với cơ quan thuế về tờ hóa đơn đó và bên người bán cũng sẽ bị xử phạt hành chính thôi.
PhamTrinhQN nói:
Công chức thuế làm sao mà nhớ nổi ngày mình mua hóa đơn khi kiểm tra. Cứ viết thoải mái nhé!
Bạn sai rùi, đừng nghĩ như thế có ngày bị phạt đấy, ví dụ lúc thanh, quyết toán hóa đơn vì 1 lý do nào đó (như chuyển địa điểm kinh doanh sang quận khác) thì cũng sẽ lòi ra thui.

thuyanh311

thuyanh311

Trung cấp
Trung không thể viết theo ý khách hàng được đâu, ngày 03/08/2007 có hóa đơn thì xem như cuốn hóa đơn mới đó phải xuất bắt đầu từ ngày 03/08/2007. Nhưng trong phần nội dung, Trung có thể ghi thêm : xuất cho dịch vụ hay hàng hóa mua ngày 30/07/2007 thì không thành vấn đề. Đừng để xui xẻo bị quy kết vô hành vi vi phạm : ghi lùi ngày trên hóa đơn nha.

Ý của khách hàng là không phải thế, khách chỉ cần biết là họ mua ngày đó và được nhận hóa đơn trong tháng phát sinh để được khấu trừ thuế thôi. Cho dù có ghi nội dung bổ sung như thế thì... không phải là điều mong muốn và người mua cũng không cần nữa. Vì có bổ sung đi chăng nữa thì đến tháng 8 DN mới được khai thuế, mới được khấu trừ, vô ích.:dance2:

Bạn Trung không thể xuất lùi ngày trên hóa đơn được và càng không nên xuất lùi ngày theo yêu cầu của khách, chỉ còn nước xin lỗi và giải thích với họ, xong. :bigok:

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Ý của khách hàng là không phải thế, khách chỉ cần biết là họ mua ngày đó và được nhận hóa đơn trong tháng phát sinh để được khấu trừ thuế thôi. Cho dù có ghi nội dung bổ sung như thế thì... không phải là điều mong muốn và người mua cũng không cần nữa. Vì có bổ sung đi chăng nữa thì đến tháng 8 DN mới được khai thuế, mới được khấu trừ, vô ích.:dance2:

Bạn Trung không thể xuất lùi ngày trên hóa đơn được và càng không nên xuất lùi ngày theo yêu cầu của khách, chỉ còn nước xin lỗi và giải thích với họ, xong. :bigok:

HTP nè, tháng 7 không kê khai được thì tháng 8 kê khai, có ảnh hưỡng gì đến số thuế GTGT được khấu trừ đâu trùi. Ngoại trừ người mua hàng hổng hiểu.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Tớ có thể làm công văn giải trình & xin cơ quan Thuế châm chước cho trường hợp này để tránh bị phạt ko.(Đã có ai làm công văn như vậy chưa, cho tớ bít với)

PC: Vì số tiền hóa đơn rất lớn nếu viết vào T.8 thì bên tớ ko có doanh thu T.7, vả lại người mua chỉ muốn ghi đúng ngày 30/7 để khấu trừ thuế

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Tớ có thể làm công văn giải trình & xin cơ quan Thuế châm chước cho trường hợp này để tránh bị phạt ko.(Đã có ai làm công văn như vậy chưa, cho tớ bít với)

Công văn giải trình thì mình chưa thấy, nhưng theo mình nghĩ chắc bên thuế cũng không đồng ý đâu.:wall:
PC: Vì số tiền hóa đơn rất lớn nếu viết vào T.8 thì bên tớ ko có doanh thu T.7, vả lại người mua chỉ muốn ghi đúng ngày 30/7 để khấu trừ thuế

Doanh thu của hoạt động kinh doanh là 1 chuỗi liên tục mà Trung, tháng 7 không có thì tháng 8 có, cũng là chuyện bình thường mà. Có lẽ người mua chưa hiểu hết về quy định đối với hóa đơn rùi, Trung nên giải thích cho họ hiểu rõ ràng đi, họ thì không sao chứ khi phát hiện ra thì Trung có "sao" đó, hành vi vi phạm ghi lùi ngày sẽ bị xử theo khoản 3 Điều 7 Nghị định 185/2004/NĐ-CP trong lĩnh vực kế toán, mức phạt từ 5.000.000 đến 20.000.000. Đừng mất tiền vô ích chứ.:wall:

maitrinh

maitrinh

Cao cấp
14/11/06
313
0
16
TPHCM
Trong vấn đề này Mai Trinh thấy anh Trung làm sai rồi, vì bên anh đã không còn hóa đơn để xuất cho khách hàng trong tháng 7 mà anh ko nói rõ cùng khách hàng sẽ xuất hóa đơn cho họ vào ngày nào,vô tình khách hàng của anh cũng nghĩ anh sẽ xuất cho họ vào ngày 30/7 nên họ cũng sẽ xuất cho khách hàng của họ ngày đó, nên khách hàng yêu cầu anh xuất ngày 30/7 để họ còn có hóa đơn đầu vào để kê khai thuế,em nghĩ anh nên hỏi khách hàng anh rõ hơn để có biện pháp xử lý tốt hơn.
Em không học chuyên về kế toán chỉ hiểu sơ vậy nếu có gì không phải mong anh chị góp ý đừng la em nha.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Ừ, tớ cũng bít lài sai rùi nên mới rối, do đó mới Post lên tham khảo ý kiến & sự giúp đỡ của các bạn.

Bạn nào có hướng giải quyết ổn nhất cho trường hợp của tớ thì tớ xin cảm ơn & hậu tạ.

Tớ xin nói lại: Hóa đơn GTGT tớ mua ngày 03/8/07, nhưng hàng bán vào ngày 30/7/07 (HĐ mua sau ngày xuất hàng) & khách hàng cũng Y/C ghi đúng trên hóa đơn ngày 30/7. Giá trị trên hóa đơn là rất lớn.

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Oh. Tôi xin góp ý với pác Doan minh Trung rằng: Pác Tiger2774 giải thích rất đúng. Cơ quan thuế họ sẽ không bao giờ chấp nhận việc viết hoá đơn lùi lại đâu. Như vậy là vi phạm nguyên tắc phản ánh theo trình tự thời gian rồi. Trong trường hợp để giải quyết tình huống này bạn vẫn ghi ngày trên HD là T8, sau đó ghi chú là xuất cho lô hàng tháng 7. Nếu muốn chắc chắn nữa thì hỏi cán bộ quản lý. Nhưng theo tôi cán bộ thuế cũng sẽ hướng dẫn cho bạn như vậy thôi.
Nếu làm không đúng trình tự sẽ bị phạt tiền đó.
Chúc bạn sáng suốt

N

ngocdepce

Guest
23/3/07
6
0
0
44
TP.HCM
Cho minh tra loi voi nha
Đùng rồi anh Trung ah. Không nên xuất HD trong truong hợp này.
Theo quy định của Thông tư số 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002 của Bộ Tài chính Hướng dẫn thi hành Nghị định số: 89/2002/NĐ-CP ngày 07/11/2002 của Chính phủ về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hoá đơn thì DN phải lập hóa đơn đúng ngày bán hàng, ghi đúng số theo thứ tự, không được nhảy cóc, không được ghi lùi ngày và không được phản ánh nội dung khác với thực tế phát sinh,... Trường hợp sai với quy định này thì bị xử phạt vi phạm hành chính theo pháp luật về kế tóan, pháp luật về thuế và về hóa đơn (Nghị định 89 nêu trên). Tùy theo mức độ vi phạm, số lần vi phạm mà bị xử phạt từ cảnh cáo đến phạt tiền theo quy định của Nghị định quy định chi tiết thi hành Pháp lệnh về xử phạt hành chính trong lĩnh vực kế tóan (nhẹ nhất), Nghị định 89 nêu trên, Nghị định 100 về xử phạt hành chính trong lĩnh vực thuế.
Trung roi vao trường hợp lùi ngày rồi đó

R

rebecca

Guest
14/9/04
40
0
0
Ha Noi
Tốt nhất là bạn nên làm theo trình tự này nhé:
- Gửi công văn lên bên thuế để giải trình về việc xuất hóa đơn vào T8 nhưng lại xuất hàng vào tháng 7.
- Giải thích cho bên mua hàng thông cảm. Có thể photo cái công văn công ty bạn đã gửi lên bên thuế (để họ dễ giải thích nếu cơ quan thuế bên đó hỏi) và có thể photo cả biên bản vi phạm hành chính nữa (nếu công ty bạn bị phạt).
- Bạn không được ghi lùi ngày hóa đơn. Và trong sổ sách kế toán thì bạn vẫn hạch toán xuất hàng trong T7, ghi nhận doanh thu trong T7, chỉ là xuất hóa đơn chậm thôi.

Thailove

Thailove

xmen_đích thực
25/4/07
115
0
16
43
Hưng Yên
hixhix súi người ta làm vẩy hả?????
Chắc tui "hống dám" lên diễn đàn wkt để hỏi ý kiến nữa wuá.....

V

vincent1081

Guest
25/4/06
2
0
1
haiphong
Theo mình bạn có thể thuyết phục khách hàng ghi ở phần nội dung là hàng xuất ngày 30/07 còn ngày trên hóa đơn vẫn là ngày 3/8 để thể hiện khách có lấy hàng vào ngày 30/07. Tốt nhất là đừng ghi ngày hóa đơn 30/07 vì như thế là sai qui định cơ quan thuế ko châm chước cho đâu, có khi họ lại để ý đến đấy. chúc bạn thành công nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA