Tài khoản 138,338!!!

• Thread starter ngtung2812
  • Ngày gửi
N

ngtung2812

Sơ cấp
27/9/06
47
0
6
Tp.HCM
Em có một đề tài mong các bác tranh luận cùng.
Tài khoản 138 và 338 là 2 tài khoản mà các tiền bối đi trước gọi nó là tài khoản sọt rác. Nếu là kế toán giỏi thì là người biết vận dụng và điều khiển 2 tài khoản này thật linh động và khéo léo. em nghe thầy em nói vậy. Em mong các bác dành về tài khoản này hãy tranh luận và gửi lên diễn đàn những kinh nghiệm để tụi mới vào nghề chúng em mở mang kiên thức.
Chúc các bác cuối tuần vui vẻ, mạnh khỏe luôn giúp đỡ người khó khăn.:dance2::dance2::drummer:

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

anhsangxanh

Guest
24/4/07
23
0
0
ha noi
Bạn hỏi chung chung quá nên mình chẳng biết nên bắt đầu thế nào cả?

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Các bạn ah. Đúng là các bậc tiền bối nói đúng đó. Kết hợp với TK 142, 335 nữa thì làm được rất nhiều việc. Tuy nhiên, nếu gặp người thanh tra giỏi thì .....
Vậy tuỳ từng trường hợp cụ thể mà vận dụng, không có gậy ông lại đập lưng ông.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Tài khoản 138 và 338 là 2 tài khoản mà các tiền bối đi trước gọi nó là tài khoản sọt rác. Nếu là kế toán giỏi thì là người biết vận dụng và điều khiển 2 tài khoản này thật linh động và khéo léo. em nghe thầy em nói vậy. Em mong các bác dành về tài khoản này hãy tranh luận và gửi lên diễn đàn những kinh nghiệm để tụi mới vào nghề chúng em mở mang kiên thức.
Chúc các bác cuối tuần vui vẻ, mạnh khỏe luôn giúp đỡ người khó khăn.:dance2::dance2::drummer:

1)Để theo dõi các khoản phải thu không mang tính chất trao đổi, mua bán(thu cho vay,cho mượn vật tư,tiền vốn có tính chất tạm thời,thu về bồi thường vật chất,mất mát, hư hỏng tài sản hoặc các khoản lãi về thuê tài sản cố định, lãi đầu tư đến hạn chưa thu, giá trị tài sản thiếu chưa rõ nguyên nhân chờ xử lý...)kế toán sd tài khoản 138
2)Để theo dõi các khoản phải trả,phải nộp khác không mang tính chất trao đổi, mua bán, kế toán sd tk 338.
Tài khoản này phản ánh tình hình trích và thanh toán BHXH,BHYT,KPCĐ,các khoản vay mượn tạm thời, các khoản thu hộ,giữ hộ, khoản lãi phải trả cho các bên tham gia liên doanh...Ngoài ra,tk338-còn dùng để theo dõi giá trị thừa,chưa rõ nguyên nhân chờ xử lý, phải trả về cổ phần hoá.

trung78952

trung78952

Guest
9/12/06
111
3
18
Hà Nội
Các bác cho tôi hỏi luôn chi tiết này nhé:
Cty tôi vay ngân hàng hộ cho các xí nghiệp (các XN đều hạch toán phụ thuộc), vậy cái lãi vay (của các xí nghiệp) hàng tháng mà Cty phải trả NH đó, tôi đòi các XN thông qua 138 có đúng không. có giống như một khoản trả hộ thu hộ ko.
àh, và còn cái KH TSCĐ nữa, tôi cũng theo dõi việc trích KH của mấy cái TSCĐ dưới XN thông qua 138 luôn (nợ 138/có 214 đều đặn hàng tháng). Thế có đúng ko nhỉ
Thanks các bác!

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Cty tôi vay ngân hàng hộ cho các xí nghiệp (các XN đều hạch toán phụ thuộc), vậy cái lãi vay (của các xí nghiệp) hàng tháng mà Cty phải trả NH đó, tôi đòi các XN thông qua 138 có đúng không. có giống như một khoản trả hộ thu hộ ko.
àh, và còn cái KH TSCĐ nữa, tôi cũng theo dõi việc trích KH của mấy cái TSCĐ dưới XN thông qua 138 luôn (nợ 138/có 214 đều đặn hàng tháng). Thế có đúng ko nhỉ
Thanks các bác!

- Đã là xí nghiệp hạch toán phụ thuộc thì nhất định phải thông qua 136/336
Chúc các bác cuối tuần vui vẻ, mạnh khỏe luôn giúp đỡ người khó khăn.
- Còn việc vận dụng tài khoản kế toán thì nó khác với việc nói về kết cấu của tài khoản kế toán đó như ý kiến của táoxanh đã nói. Tuy nhiên để vận dụng được 2 TK này cần phải hiểu rõ (bản chất của nó), tôi đơn cử 1 kiểu vận dụng như thế này (cũng xin nói thêm một số TK khác vận dụng cũng rất hay như 142,242,335, 352, các TK dự phòng khác..): Các bạn thấy ở một số công tác như phân tích tài chính của các tổ chức tín dụng, hay 1 bản cáo bạch đẹp, hay một báo cáo tài chính đẹp để phục vụ mục đích của DN, người ta thương sử dụng TK 138 làm sạch các chỉ tiêu hay tính trước chi phí vào giá thành (mặc dù chưa đủ căn cứ để tăng tổng tài sản và nguồn vốn lên) sau đó (niên độ kế toán sau điều chỉnh lại) mà không phạm luật quá ví dụ:
+ Góp vốn của các cổ đông. Nguyên tắc khi đăng ký góp vốn, sau 2 tháng (cũ) và 3 tháng (mới) các cổ đông phải góp đủ vốn. Tuy nhiên hầu hết các DN đều không góp đủ, vậy vận dụng TK 138 ở đây là N 138/có 411 để nguồn vốn và tài sản trên bảng cân đối cao, đồng thời lấp ló được số phải thu.
+ Về tạm ứng và chi phí: thực ra số tạm ứng nội bộ của các cty thường rất lớn, nhằm dấu bớt số tiền sử dụng không đúng mục đích mà không muốn cho các tổ chức tín dụng biết khi đọc báo cáo tài chính, sang kỳ sau hạch toán điều chỉnh lại bút toán mà không phải sửa lại chúng từ.
...vv cứ thế mà suy luận các TK khác
Thực ra vi phạm một chút nhưng có sửa chữa sai sót (có chuẩn mực quy định việc sử sai mà).
Chúc các bạn vận dụng tốt

Sửa lần cuối:
M

mumly

Trung cấp
9/3/07
180
2
16
37
Hải Phòng- Hà nội
Thanks các bác!

Nếu vậy bác phải cho vào 136 phải thu nội bộ chứ. Khấu hao tài sản cố định không thể cho vào 138 được mà phải cho vào chi phí sản xuất chứ

loboglory

loboglory

Cao cấp
17/12/04
286
2
18
40
Ha noi
Thanks các bác!

Bạn hạch toán vào TK 136 thì đúng hơn, còn TK 138 thì cho thằng ngoài thôi!

loboglory

loboglory

Cao cấp
17/12/04
286
2
18
40
Ha noi
Nếu vậy bác phải cho vào 136 phải thu nội bộ chứ. Khấu hao tài sản cố định không thể cho vào 138 được mà phải cho vào chi phí sản xuất chứ

Ý của bác ấy là trích KH hộ luôn.
Thế thì mấy ông kế toán ở dưới XN vô dụng nhỉ các bác nhỉ, tôi nghĩ phải giao hết việc cho chúng nó, mình ôm hết sao xuể. Mình chỉ giao vốn, giao kế hoạch, còn đơn vị phụ thuộc báo lỗ, lãi lại cho mình, cho mình đỡ vất vả!

N

nguyenbinhnhi

Guest
1/11/07
17
0
0
Ha Noi
Nguyên văn bởi trung78952: Các bác cho tôi hỏi luôn chi tiết này nhé:
Thanks các bác!

Về khoản lãi vay thì vòng qua 138 cũng được vì có thể có khoản chênh lệch giữa lãi vay phải trả NH và lãi vay phải thu các XN nhưng phải thêm 1 bước:
Nợ 136 (chi tiết từng XN)/Có 138
Khi NH thu lãi Nợ 138/có 112. Sau đó tuỳ thuộc 138 còn dư bao nhiêu sẽ xử lý sau.
Còn khoản h/t trích KH TSCĐ dưới Xn theo tôi:
Dưới XN h/t: Nợ 627 (hoặc TK chi phí khác)/ có 336
Trên cty h/t: Nợ 136/ có 214.
Các bạn thấy có đúng

N

nguyenbinhnhi

Guest
1/11/07
17
0
0
Ha Noi
Nguyên văn bởi trung78952: Các bác cho tôi hỏi luôn chi tiết này nhé:
Thanks các bác!

Về khoản lãi vay thì vòng qua 138 cũng được vì có thể có khoản chênh lệch giữa lãi vay phải trả NH và lãi vay phải thu các XN nhưng phải thêm 1 bước:
Nợ 136 (chi tiết từng XN)/Có 138
Khi NH thu lãi Nợ 138/có 112. Sau đó tuỳ thuộc 138 còn dư bao nhiêu sẽ xử lý sau.
Còn khoản h/t trích KH TSCĐ dưới Xn theo tôi:
Dưới XN h/t: Nợ 627 (hoặc TK chi phí khác)/ có 336
Trên cty h/t: Nợ 136/ có 214.
Các bạn thấy có đúng ko?
:angel:

M

mylove0907

Guest
9/4/07
15
0
0
tphcm
Số dư TK 138

Cho mình hỏi so du 138 trên bảng CDSPT nằm ở bên có khi mình lên bảng CDKT thi thể hiện số sư 138 ở phần nào. tài sản hay nguồn vốn. cảm ơn mọi người nhiều nhiều

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
394
9
0
Hải Dương thân yêu!
Cho mình hỏi so du 138 trên bảng CDSPT nằm ở bên có khi mình lên bảng CDKT thi thể hiện số sư 138 ở phần nào. tài sản hay nguồn vốn. cảm ơn mọi người nhiều nhiều
Thể hiện bên Nguồn vốn, mục phải trả phải nộp khác (+ với bên có của 338)
Thân

P

phongcui

Guest
30/1/08
16
0
0
41
Long An
Tk 138, 338 là dùng để "kê toa" cho những "danh mục" ko thường xuyên trong hoạt động doanh nghiệp của bạn. ví dụ: ngoài mục kiểm kê phát hiện thừa thiếu chưa xử lý, các "đối tác" nhỏ lẽ không nằm trong List khách hàng thì "cho vào" cũng được. thí dụ bạn treo tạm ứng ai đó mà họ nghĩ ko quyết toán lại được thì nên kết chuyển
N 1381
C 141
Rồi đợi "sếp" xử lý rồi ta mới làm tiếp.

B

Bonchiemgai

Guest
Các bác ơi cho em hỏi là các khoản thu hộ, chi hộ có tính vào doanh thu thu nhập chịu thuế TNDN không ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA