Hóa đơn bán lẽ

• Thread starter nhathaiace
  • Ngày gửi
N

nhathaiace

Guest
29/5/06
53
0
0
46
VietNam
Chào cả nhà.
Công ty mình kinh doanh dịch vụ vận chuyển, trong đó định mức công tác phí dành cho tài xế là 50.000vnđ một ngày đối với đi ngoại Tỉnh. Trường hợp này tài xế họ lấy về hóa đơn bán lẽ 50.000 đ thì có được bên Thuế xem là chi phí hợp lý không ? Có chị kế toán bảo chỉ cần Công lệnh là được chi khoản đó chứ không cần phải có chứng từ ? Như vậy có đúng không ạ ? Mong các bạn chỉ giúp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trinhphuong

Guest
22/5/07
42
0
0
hanoi
Ngoài định mức công tác phí cho tài xế do công ty quy định, chứng từ thì làm mấy cái hoá đơn bán lẻ là được, thuế vẫn chấp nhận vì suy cho cùng nếu tôi ăn cơm bình dân thì lấy dâu ra có chứng từ, ở đây chứng từ (hoá đơn bản lẻ)để thể hiện cho việc chi thanh toán công tác phí, không lẽ khi giải trình với thuế lại nói là đã chi nhưng chỉ nói bằng lời, bạn phải có chứng từ, công ty tôi cũng phải làm vậy vì công nhân thường xuyên đi công tác.Chúc bạn thành công.

N

nhathaiace

Guest
29/5/06
53
0
0
46
VietNam
Hóa đơn

Cảm ơn bạn, như vậy hóa đơn bán lẽ 50.000đ (công tác phí) thì thuế có chấp nhận là chi phí hợp lý không ?

C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh
Ngoài định mức công tác phí cho tài xế do công ty quy định, chứng từ thì làm mấy cái hoá đơn bán lẻ là được, thuế vẫn chấp nhận vì suy cho cùng nếu tôi ăn cơm bình dân thì lấy dâu ra có chứng từ, ở đây chứng từ (hoá đơn bản lẻ)để thể hiện cho việc chi thanh toán công tác phí, không lẽ khi giải trình với thuế lại nói là đã chi nhưng chỉ nói bằng lời, bạn phải có chứng từ, công ty tôi cũng phải làm vậy vì công nhân thường xuyên đi công tác.Chúc bạn thành công.

Ối giời ơi bạn ơi, nếu làm việc với thuế mà tư tưởng bạn thế này thì coi chừng đi hầu thuế suốt đấy nhé bạn. Chỉ cần thuế hỏi bạn lại vài ba câu trường hợp ngược lại là bạn tiêu rồi. Bạn hãy xem kỹ lại thế nào là chi phí hợp lý hợp lệ nhé. Kg biết ở chỗ bạn thế nào chứ ở chỗ tôi thì tôi bị khổ vì chuyện này nhiều lắm rồi đấy. Thân chào.

T

trinhphuong

Guest
22/5/07
42
0
0
hanoi
To: Cao Anh Lai thế theo bạn thì trường hợp trên bạn xử lý chứng từ ntn để giải trình với thuế?

A

anhsangxanh

Guest
24/4/07
23
0
0
ha noi
Không biết trong trường hợp này có phải chỉ cần giấy đi đường có dấu xác nhận là anh tài xế đi vận chuyển ngoại tỉnh là được phải không nhỉ?( theo mình nghĩ thì không cần phải hóa đơn gì cả vì đã có quy định của Công ty về công tác phí rồi mà)

S

suong161

Guest
30/7/07
22
0
1
TP.HCM
- Bất cứ một khoản chi phí nào chi ra, bắt buộc phải có chứng từ.
- Hóa đơn bán lẻ cũng được xem là một chứng từ, nếu như bạn căn cứ vào hóa đơn bán lẻ để hạch toán chi phí thì vẫn được. Nhưng chi phí đó được xem hợp lý nhưng không hợp lệ. Và sẽ phải loại bỏ ra trong quyết toán thuế TNDN. Nếu bạn không tự loại bỏ ra thì khi kiểm tra quyết toán, CQ thuế sẽ loại, lúc ấy bạn phải nộp tiền thuế truy thu và tiền phạt vi phạm hành chánh.
Vậy theo tôi :
Công tác phí mà cty bạn chi ra cho tài xế khi đi công tác tỉnh. nên được xem là một khoản phụ cấp, dùng để cho tài xế ăn trưa, uống nước v.v
- Chi phí này cần được quy định rõ trong hợp đồng lao động
- Chi phí này cần có bảng kê chi tiết hàng tháng (số lần đi công tác, số tiền được phụ cấp trong tháng)
- Chi phí này sẽ thể hiện trên bảng lương và được chi như một khoản tiền lương.
Theo tôi bấy nhiêu đó chứng từ là đã đủ. nếu bác nào có ý kiến khác xin vui lòng góp ý. thanks!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA