thanh lý hợp đồng trước thời hạn

• Thread starter TRAN MINH ANH
  • Ngày gửi
T

TRAN MINH ANH

Guest
24/4/07
18
0
0
HANOI
Thanh lý hợp đồng trước thời hạn thì các thủ tục như thế nào là hợp lý?Mặc dù trong điều khoản hợp đồng có quy định :khách hàng giữ 20% đến năm sau mới thanh toán,nhưng hiện tại họ lại muốn thanh toán lúc này cho tiện.Xin chỉ giúp em.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Thanh lý hợp đồng trước thời hạn thì các thủ tục như thế nào là hợp lý?Mặc dù trong điều khoản hợp đồng có quy định :khách hàng giữ 20% đến năm sau mới thanh toán,nhưng hiện tại họ lại muốn thanh toán lúc này cho tiện.Xin chỉ giúp em.:wall:

Thanh lý hợp đồng cũng là 1 thỏa thuận của các bên. Thỏa thuận đó nên lập thành văn bản trong đó ghi rõ các bên phải làm những nghĩa vụ gì, trả những khoản tiền gì, sau khi thanh lý xong thì giữa các bên còn quyền, nghĩa vụ gì với nhau không.

N

ngtraduylinh

Guest
2/1/07
7
0
0
Mỹ Tho, Tiền Giang
- Các bạn lưu ý thuật ngữ Thanh lý hợp đồng chỉ được dùng khi áp dụng Pháp lệnh Hợp đồng kinh tế. Nhưng Pháp lệnh này đã bị huỷ bỏ kể từ khi Luật Dân sự 2005 có hiệu lực.
- Trường hợp như vậy thì gọi là Chấm dứt hợp đồng trước thời hạn (điều 424 đến 426 Luật Dân sự 2005) - Luật Dân sự là luật điều chỉnh chung
- Bạn cũng nên tham khảo thêm các luật chuyên ngành quy định đối với dạng Hợp đồng mà bạn đang thực hiện như: Luật Xây dựng, Luật Thương mại . . .
- Nếu đối tác trả tiền trước thì OK rồi, có gì mà lo! Bạn chỉ cần lập bảng đối chiếu công nợ kiêm chấm dứt hợp đồng thể hiện rỏ các nghĩa vụ đã thanh toán của đối tác và nghĩa vụ đã thực hiện của bạn là xong!
Mong rằng đáp ứng được yêu cầu của bạn

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
- Các bạn lưu ý thuật ngữ Thanh lý hợp đồng chỉ được dùng khi áp dụng Pháp lệnh Hợp đồng kinh tế. Nhưng Pháp lệnh này đã bị huỷ bỏ kể từ khi Luật Dân sự 2005 có hiệu lực.
- Trường hợp như vậy thì gọi là Chấm dứt hợp đồng trước thời hạn (điều 424 đến 426 Luật Dân sự 2005) - Luật Dân sự là luật điều chỉnh chung
- Bạn cũng nên tham khảo thêm các luật chuyên ngành quy định đối với dạng Hợp đồng mà bạn đang thực hiện như: Luật Xây dựng, Luật Thương mại . . .
- Nếu đối tác trả tiền trước thì OK rồi, có gì mà lo! Bạn chỉ cần lập bảng đối chiếu công nợ kiêm chấm dứt hợp đồng thể hiện rỏ các nghĩa vụ đã thanh toán của đối tác và nghĩa vụ đã thực hiện của bạn là xong!
Mong rằng đáp ứng được yêu cầu của bạn

Hay đấy. Nhưng cho mình hỏi là tại sao trong luật thương mại 2005 chỉ qui định buộc thực hiện, buộc bồi thường, tạm ngưng thực hiện, đình chỉ thực hiện và hủy bỏ hợp đồng mà lại không qui định trường hợp chấm dứt hợp đồng trước thời hạn này nhỉ?
Vậy muốn chấm dứt hợp đồng trước thời hạn lại phải vác các luật dân sự ra sao??
Rắc rối nhỉ??

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
--------
Bạn chỉ cần lập 1 Biên bản thanh lý hợp đồng thoả thuận thống nhất Thanh lý HĐ trước thời hạn là được mà. các Bác nghĩ sao?

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
--------
Bạn chỉ cần lập 1 Biên bản thanh lý hợp đồng thoả thuận thống nhất Thanh lý HĐ trước thời hạn là được mà. các Bác nghĩ sao?

Đúng rồi chứ còn sao nữa, nhưng sửa chứ thanh lý thành chữ chấm dứt thì tuyệt vời hơn. hihihi

N

ngtraduylinh

Guest
2/1/07
7
0
0
Mỹ Tho, Tiền Giang
Hay đấy. Nhưng cho mình hỏi là tại sao trong luật thương mại 2005 chỉ qui định buộc thực hiện, buộc bồi thường, tạm ngưng thực hiện, đình chỉ thực hiện và hủy bỏ hợp đồng mà lại không qui định trường hợp chấm dứt hợp đồng trước thời hạn này nhỉ?
Vậy muốn chấm dứt hợp đồng trước thời hạn lại phải vác các luật dân sự ra sao??
Rắc rối nhỉ??

Các bạn nghiên cứu thêm Điều 4 Luật Thương mại, cụ thể:
Điều 4. áp dụng Luật thương mại và pháp luật có liên quan
1. Hoạt động thương mại phải tuân theo Luật thương mại và pháp luật có liên quan.
2. Hoạt động thương mại đặc thù được quy định trong luật khác thì áp dụng quy định của luật đó.
3. Hoạt động thương mại không được quy định trong Luật thương mại và trong các luật khác thì áp dụng quy định của Bộ luật dân sự.

Luật Thương mại tiến bộ hơn Pháp lệnh HĐKT là không quy định chi tiết việc soạn thảo mẫu Hợp đồng, tiến trình thực hiện, thanh lý Hợp đồng. Mà chỉ quy định về các Hành vi thương mại như: Mua bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ, xúc tiến thương mại, đại diện thương mại, uỷ quyền thương mại, . . . để phù hợp với thông lệ Quốc tế
Tại Điều 4 Luật Dân sự quy định:
Điều 4. Nguyên tắc tự do, tự nguyện cam kết, thoả thuận
Quyền tự do cam kết, thoả thuận trong việc xác lập quyền, nghĩa vụ dân sự được pháp luật bảo đảm, nếu cam kết, thoả thuận đó không vi phạm điều cấm của pháp luật, không trái đạo đức xã hội.
Trong quan hệ dân sự, các bên hoàn toàn tự nguyện, không bên nào được áp đặt, cấm đoán, cưỡng ép, đe doạ, ngăn cản bên nào.
Cam kết, thoả thuận hợp pháp có hiệu lực bắt buộc thực hiện đối với các bên và phải được cá nhân, pháp nhân, chủ thể khác tôn trọng.
Tức là " được làm những gì mà pháp luật không cấm"
Do đó nếu bạn tiếp tục sử dụng Cụm từ Thanh lý hợp đồng do đã quen dùng thì chẳng có gì là sai cả. Nhưng nên nhớ tra cứu thêm các quy định cụ thể đối với dạng Hợp đồng mà bạn đang ký kết đó (Luật chuyên ngành). Bởi vì mỗi Hợp đồng cụ thể có cách chấm dứt hợp đồng khác nhau đó!

C

chimai09

Guest
9/3/09
2
0
1
hai phong
Công ty em ký hợp đồng thuê đất với cty B trong thời gian 5 năm,cty em đã đầu tư xây dựng và tiền hành sản xuất kinh doanh,sang năm thứ 4, cty B muốn chấm dứt hợp đồng với công ty em và chấp nhận bồi thường tiền.Em xin hỏi thủ tục chấm dứt hợp đồng trước thời hạn ntn?(bộ luật nào quy định cụ thể)?Còn việc hạch toán em còn đang rất băn khoăn,Khoản tiền mà công ty em nhận được thì có phải xuất hóa đơn cho cty B không? và có phải chịu thuế đầu ra với nhà nước không?thuế suất là bao nhiêu?(có văn bản nào quy định rõ ràng về việc này không)?
Em rất mong được sự phản hồi sớm.
Em xin cảm ơn nhiều,thất nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA