Xuất hàng nhưng chưa xuất hóa đơn

• Thread starter silent
  • Ngày gửi
S

silent

Guest
24/10/06
21
0
0
Somewhere to hide
Chào cả nhà,
Mình có vấn đề này mong mọi người cho ý kiến:
Tháng 7,Mình xuất hàng cho khách hàng: 10.000 pcs, nhưng vì chờ xác nhận của khách hàng kiểm tra xem 10.000 pcs đó có đảm bảo chất lượng không,và trong thời gian chờ đợi thì mình chưa được xuất hóa đơn.
Khi nào khách hàng đồng ý với sản phẩm thì mình mới xuất hóa đơn cho họ
Các bác cho ý kiến trong trường hợp này mình phải hạch toán như thế nào cho đúng, và hóa đơn xuất sau (nếu khách hàng ok) thì có vấn đề gì không?
Cám ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
+ Trường hợp này theo mình thì chỉ theo dõi ngoài sổ sách kế toán thôi, ko hạch toán, khi nào khách hàng chấp nhận thì xuất hóa đơn.
+ Mình thấy lần sau bạn nên xuất HD khi giao hàng - nếu hàng ko đạt yêu cầu thì khách hàng có thể xuất trả lại or nên làm hợp đồng mua bán, đơn đặt hàng ... để quy định rõ trách nhiệm của các bên, như vậy khách hàng sẽ an tâm hơn khi nhận hàng của bạn.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Chào cả nhà,
Mình có vấn đề này mong mọi người cho ý kiến:
Tháng 7,Mình xuất hàng cho khách hàng: 10.000 pcs, nhưng vì chờ xác nhận của khách hàng kiểm tra xem 10.000 pcs đó có đảm bảo chất lượng không,và trong thời gian chờ đợi thì mình chưa được xuất hóa đơn.
Khi nào khách hàng đồng ý với sản phẩm thì mình mới xuất hóa đơn cho họ
Các bác cho ý kiến trong trường hợp này mình phải hạch toán như thế nào cho đúng, và hóa đơn xuất sau (nếu khách hàng ok) thì có vấn đề gì không?
Cám ơn nhiều.

Trường hợp của bạn khách hàng chưa đồng ý mua=>chưa đồng ý thanh toán==>không ghi nhận bút toán giá vốn hay doanh thu gì cả
Theo mình có thể cho nó vào hàng gửi đi bán cũng được.Vì chưa biết KH có mua hay không nên cũng ko treo vào 131 được.Có lẽ cho vào HGB:
Nợ 157/Có 156.
Khi KH đồng ý mua hàng thì ghi nhận DT và GV hàng bán.Kèm theo là xuất HĐGTGT.

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Theo mình có thể cho nó vào hàng gửi đi bán cũng được.Vì chưa biết KH có mua hay không nên cũng ko treo vào 131 được.Có lẽ cho vào HGB:
Nợ 157/Có 156.
.

Theo mình biết thì để hạch toán là hàng gửi bán thì phải có hợp đồng đại lý và phiếu xuất kho hàng gửi bán đại lý do BTC phát hành (cái này mua giống như PXKKVCNB). khi đó người bán có thể hạch toán N157/C156 và người mua cũng có chứng từ chứng minh sự hợp pháp của hàng trong kho.:0frown:

V

vinhchanh

Guest
15/11/06
6
0
0
41
Đồng Nai
Trường hợp của bạn khách hàng chưa đồng ý mua=>chưa đồng ý thanh toán==>không ghi nhận bút toán giá vốn hay doanh thu gì cả
Nợ 157/Có 156.
Khi KH đồng ý mua hàng thì ghi nhận DT và GV hàng bán.Kèm theo là xuất HĐGTGT.
Theo mình biết thì để hạch toán là hàng gửi bán thì phải có hợp đồng đại lý và phiếu xuất kho hàng gửi bán đại lý do BTC phát hành (cái này mua giống như PXKKVCNB). khi đó người bán có thể hạch toán N157/C156 và người mua cũng có chứng từ chứng minh sự hợp pháp của hàng trong kho.

V

vinhchanh

Guest
15/11/06
6
0
0
41
Đồng Nai
Theo tôi thì Chúng ta không hạch toán, mà chỉ theo dõi chi tiết hàng hóa xuất(nhận) mà thôi, trường hợp có hợp đồng đại lý và phiếu xuất kho hàng gửi bán đại lý thì mới đưa vào 157/3388(nhận).

M

mimi1005

Guest
7/8/07
3
0
1
nha trang
xuất hóa đơn

Chào cả nhà!!!
Em mới vào nghề, rất mong được sự giúp đỡ của mọi người, vả cho em hỏi trường hợp này nha.

Khi công ty nhận được đơn hàng và khách hàng đặc cọc trước tiền cho cty, chưa đến ngày giao và xuất hàng nhưng khách hàng yêu cầu xuất hóa đơn GTGT trước thì mình có thể xuất được ko, và nếu được thì mình hạch toán như thế nào, và có rủi ro gì không?

Em cảm ơn mọi người nha.

R

rebecca

Guest
14/9/04
40
0
0
Ha Noi
Chào cả nhà!!!

Khi công ty nhận được đơn hàng và khách hàng đặc cọc trước tiền cho cty, chưa đến ngày giao và xuất hàng nhưng khách hàng yêu cầu xuất hóa đơn GTGT trước thì mình có thể xuất được ko, và nếu được thì mình hạch toán như thế nào, và có rủi ro gì không?
Theo mình thì không được xuất hóa đơn trong trường hợp này đâu. Vì theo TT 120 về quản lý sử dụng hóa đơn thì hóa đơn được xuất khi cung cấp hàng hóa, dịch vụ. Đơn vị bạn chưa xuất hàng nên không thể ghi nhận là doanh thu được. Khoản tiền KH trả trước hạch toán vào bên Có TK 131 thôi.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Chào cả nhà!!!
Em mới vào nghề, rất mong được sự giúp đỡ của mọi người, vả cho em hỏi trường hợp này nha.

Em cảm ơn mọi người nha.

Theo nguyên tắc bạn không được phép xuất HĐ GTGT trước,như vậy là xuất khống đấy.chỉ xuất HĐ GTGT khi KH đồng ý mua hàng và thanh toán.

trường hợp của bạn là khách hàng ứng trước tiền hàng.Bạn theo dõi tài khoản 131-để khi bạn giao hàng và kèm theo xuất HĐ GTGT-KH thanh toán nốt tiền hàng thì ghi giảm trừ công nợ vì họ đã ứng trước tiền hàng.

Trường hợp khi cty có HĐGTGT đầu vào còn thừa(do một số KH mua trước không lấy HĐ GTGT chẳng hạn), thì bạn vẫn có thể xuất trước cho KH này không sao cả==>trường hợp này xuất HĐ GTGT là ghi nhận doanh thu và bút toán giá vốn.Đồng thời theo dõi công nợ khách hàng.

M

mimi1005

Guest
7/8/07
3
0
1
nha trang
Cảm ơn rebecca va taoxanh rất nhiều.
Trường hợp của Taoxanh cho Mình hỏi thêm là: khi xuất hóa đơn cho khách thì mình hạch toán doanh thu và giá vốn, vậy mình có hạch toán thêm tài khoản C1561 không(xem như mình đã xuất hàng, nhưng thực tế ko xuất). Vì chưa xuất hàng giao thì mình chưa thể hạch toán doanh thu và giá vốn được. vậy mình nên hạch toán như thế nào. :wall:

R

rebecca

Guest
14/9/04
40
0
0
Ha Noi
Trường hợp khi cty có HĐGTGT đầu vào còn thừa(do một số KH mua trước không lấy HĐ GTGT chẳng hạn), thì bạn vẫn có thể xuất trước cho KH này không sao cả==>trường hợp này xuất HĐ GTGT là ghi nhận doanh thu và bút toán giá vốn.Đồng thời theo dõi công nợ khách hàng.
Làm gì có trường hợp này nhỉ? Bạn xuất hàng thì xuất hóa đơn, định khoản: Nợ 632/Có 156; Nợ 131/ Có 511, 3333.
Trong trường hợp bạn xuất hàng mà không ghi hóa đơn ấy, là trốn thuế đấy.
Tốt nhất đừng để trường hợp mua vào nhiều quá mà không có bán ra

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA