Điều chỉnh công nợ

• Thread starter damngocbich
  • Ngày gửi
D

damngocbich

Guest
Mình đã gửi bài này lên web cũ mà chẳng hiểu sao mất tiêu đâu rồi
Các sếp mình đưa cho mình cái approval để giảm trừ công nợ của một loạt khách hàng trong đó có đủ các lý do:
- Hàng trả về từ nhiều năm trước mà chưa trừ công nợ.
- Gia công hỏng hàng của khách hàng nên họ bắt đền bù
- Tính sai giá của nhiều hoá đơn từ nhiều năm trước đây.
Các sếp cứ nghĩ trừ công nợ là quá đơn giản, còn mình thì còn đang suy nghĩ phải làm thế nào cho hợp lý vì số lượng khách hàng cần giải quyết và số tiền khá lớn. Làm sao lấy lại được cả phần thuế GTGT khi giảm trừ công nợ không?
Mọi người ai có cách gì hay giúp mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

damngocbich

Guest
Sao chẳng có ai trả lời mình cả nhỉ? Xin mọi người có ý kiến đi chứ. Việc này rất là urgent với mình đấy. Cảm ơn trước nha!

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Tại sao lại không làm điều chỉnh ngay khi phát sinh nhỉ ?
Xử lý những khoản từ những năm trước có vẻ hơi khó ! Các năm đó đã QT chưa ?
Nếu không giải quyết được vấn đề này có ảnh hưởng đến bạn nhiều không ?

D

damngocbich

Guest
Ko thể không giải quyết vấn đề này bạn ạ. Nó tồn tại bao nhiêu năm rồi, nếu không công nợ của mình và khách hàng sẽ luôn chênh lệch nhau mất. Nếu không lấy được phần thuế GTGT của số tiền giảm trừ thì chỉ trừ công nợ vậy? Có cách nào để giảm trừ công nợ vừa hợp lý, vừa hợp lệ không bạn.

K

ketoancon

Giang hồ quy ẩn
30/7/04
94
8
0
HCM
Mình nghĩ bạn nên đối chiếu công nợ với từng khách hàng rồi điều chỉnh số dư, xử lý lãi lỗ theo biên bản đối chiếu.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Vấn đề này có lẽ chỉ tự bạn giải quyết cho từng đối tượng khách hàng với từng nguyên nhân cụ thể, vấn đề quan trọng liên quan cần xử lý là hợp đồng và hoá đơn GTGT đã phát hành hoặc sẽ phải phát hành cho phần công nợ giảm trừ. Nói rõ hơn một chút thì có lẽ mới bàn tiếp được.

T

tranhung

Guest
Theo toi chugn ta se giai quyet nhu sau:
THop HD tuy sai da quyet toan(CQ Thue da bo qua) thi ban nen thoa thuan voi khach hang lam giam tru vao HD thang toi
Truong hop ma minh da xuat HD cho KH nhung hang sai quy cach, chat luong kem,KH tra lai mot phan hoac toan bo thi ban phai yeu cau ben ho phai lap HDon ghi ro la hang tra lai nguoi ban, STien, tien thue VAT kem theo phieu XK, Phieu nhap kho (neu co) lam can cu de minh dieu chinh lai tien hang va so thue VAT khi ke khai

T

tranhung

Guest
Theo toi chugn ta se giai quyet nhu sau:
THop HD tuy sai da quyet toan(CQ Thue da bo qua) thi ban nen thoa thuan voi khach hang lam giam tru vao HD thang toi
Truong hop ma minh da xuat HD cho KH nhung hang sai quy cach, chat luong kem,KH tra lai mot phan hoac toan bo thi ban phai yeu cau ben ho phai lap HDon ghi ro la hang tra lai nguoi ban, STien, tien thue VAT kem theo phieu XK, Phieu nhap kho (neu co) lam can cu de minh dieu chinh lai tien hang va so thue VAT khi ke khai
Chuc banthanh cong

D

damngocbich

Guest
To:tranhung
Nhung khach hang cua minh toan la ca nhan, ho khong co hoa don de phat hanh cho nhung lo hang tra lai do thi lam sao duoc

E

emin1080

Guest
22/5/03
20
0
0
Hanoi
Theo ngu ý của mình thì nên làm thế này:
1. Nếu do hàng bán trả lại hay gia công hỏng phải có biên bản trả hàng, bạn có thể tham khảo thông tư 120, phần A, mục IV, tiểu mục 5.8/. Phần này có nói rõ trường hợp người mua không có hóa đơn trả lại hàng phải lập biên bản, ghi rõ hàng hóa, số lượng, giá trị hàng chưa thuế, tiền thuế theo hóa đơn bán hàng (ký hiệu, ngày, tháng, năm), lý do trả lại hàng. Biên bản được lưu cùng hóa đơn bán hàng để làm điều chỉnh.
2. Trường hợp tính sai giá, cũng phải có biên bản tính sai, kèm theo hợp đồng để đối chiếu số chênh lệch. Sau đó xử lý tương tự trên nếu khách hàng của bạn không có hóa đơn.

Chúc may mắn, vì luật chỉ là luật thôi!

H

huynh nhat

Guest
28/2/11
1
0
0
37
BINH DINH
Mình có vấn đề này mong mọi người giúp mình với. Cũng liên quan đến phần công nợ. Lúc mà KH thanh toán tiền cho cty minh hay minh thanh toán tiền cho nhà cung cấp DV bi chênh lệch có thể do tỷ giá, cũng có thể bị phí chuyển tiền... nói chung la cả 2 bên đều chuyển thiếu, thừa cho nhau. Số tiền này cũng không nhiều lắm, nhưng công nợ bị treo, mà chắc chắn sẽ không đòi được, cũng không trả được. Vậy mình phải triệt tiêu công nợ này thế nào mọi người oi. Mọi người có gặp trường hợp này chưa, giúp mình với

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA