Tờ khai thuế TNCN sai, điều chỉnh vào chỉ tiêu nào?

• Thread starter The Hoang
  • Ngày gửi
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Xin chào,
Cho mình hỏi, trường hợp báo cáo thuế GTGT có sai xót thì mình làm điều chỉnh vào những tháng sau tương ứng trên tời khai phần điều chỉnh tăng /giảm
Nhưng trên tờ khai thuế TNCN tháng thì không có chỉ tiêu này. Như vậy, nếu có sai xót thì điều chỉnh như thế nào? Hay là cứ để vậy rồi cuối năm làm quyết toán theo số đúng luôn.
Ai có kinh nghiệm về vấn đề này tư vấn giúp mình với
Xin cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu tờ khai thuế TNCN tháng trước sai thì bạn có thể làm một trong hai cách sau:
- Làm lại và nộp lại;
- Điều chỉnh trên tờ khai thuế TNCN tháng này. Tức là số phải nộp của tháng này đã bao gồm số liệu điều chỉnh.

D

dinhquangtru

Guest
19/7/07
5
0
0
Quy Nhơn, Bình ĐỊnh
Theo mình thì phải làm Giải trình khai bổ sung, điều chỉnh (Mẫu số 01/KHBS). Tuy mãu tờ khai thuế TNCN không có mã các chỉ tiêu, nhưng có thể ghi ra cho rõ ràng, dễ hiểu. (Có lẽ đây là thiếu sót của bộ phận soạn thảo mẫu tờ khai thuế TNCN)

L

lamvt78

Sơ cấp
13/10/06
47
0
6
VT
Bạn Tú Anh đã trả lời đúng rồi đó. Bạn không cần phải làm tờ khai điều chỉnh đâu.Tờ khai của tháng sau điều chỉnh tờ khai của tháng trước luôn( nghĩa là số phải nộp của tháng này đã bao gồm số liệu đã điều chỉnh) vì thuế TNCN là quyết toán theo năm chứ không phải là từng tháng.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Theo mình thì phải làm Giải trình khai bổ sung, điều chỉnh (Mẫu số 01/KHBS). Tuy mãu tờ khai thuế TNCN không có mã các chỉ tiêu, nhưng có thể ghi ra cho rõ ràng, dễ hiểu. (Có lẽ đây là thiếu sót của bộ phận soạn thảo mẫu tờ khai thuế TNCN)

Cám ơn các bạn.

To: dinhquantru
Cái mẫu bạn nói mình mới ghe nói chưa thấy. bạn có thì mail cho mình tham khảo với. Xin cám ơn
email: dqthehoang@yahoo.com

V

Vitco

Guest
26/3/10
0
0
0
Ha Tay
Mình cũng nghĩ như Tú Anh, tờ khai tháng sau sẽ bao gồm cả điều chỉnh của tờ khai tháng trước. Mĩnh cũng mắc 1 lỗi tờ khai tháng trước minh làm nhầm tổng thu nhập của ng ld cao hơn so với số thực tế, như vậy phải điều chỉnh giảm và mình đã điều chỉnh giảm vào tờ khai tháng sau. Nhưng đấy là mình nhiểu như thế và chưa tìm đc văn bản nào quy định hợp lý cả!

YOYO CL

YOYO CL

Trung cấp
Ðề: Tờ khai thuế TNCN sai, điều chỉnh vào chỉ tiêu nào?

Em cũng đang gặp trường hợp như vậy, sai số thuế tncn phải nộp trên tờ khai tạm tính (do ko trừ tiền cơm khi tính thuế). E cũng không biết phải xử lý thế nào. Lập lại tờ khai đúng rồi nộp lại hay sao?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA