Một số điểm muốn làm rõ trong Thông tư 60/2007/TT-BTC

• Thread starter dinhquangtru
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
D

dinhquangtru

Guest
19/7/07
5
0
0
Quy Nhơn, Bình ĐỊnh
Mình đọc TTư 60/2007 có một số điểm còn chưa rõ, mong các bạn cho ý kiến để mình hiểu rõ hơn:
* TT60/2007 có quy định:
1- Về cách tính thời hạn:
"Trường hợp ngày cuối cùng của thời hạn giải quyết thủ tục hành chính trùng với ngày nghỉ theo quy định của pháp luật thì ngày cuối cùng của thời hạn được tính là ngày tiếp theo của ngày nghỉ đó". Như vậy, trong trường hợp ngày cuối cùng của hạn nộp tờ khai thuế GTGT là 20 trùng vào ngày thứ 7, Chủ nhật. Hạn nộp tờ khai có được tính vào ngày thứ Hai kế tiếp không? (Nói giải quyết thủ tục nêu trên là chưa được rõ ràng lắm)
2- Về hồ sơ khai thuế:
TTu60/2007 quy định: "Đối với một số loại giấy tờ trong hồ sơ thuế mà Bộ Tài chính không ban hành mẫu thì thực hiện theo quy định của pháp luật có liên quan". Như vậy, một số biểu mẫu như các bạn trao đổi trên diễn đàn (04/GTGT; 05/GTGT . .Thông tư 32/2007), không quy định tại TTu6/2007 khi khai thuế GTGT, có phải lập và kê khai theo TTư 32/2007 không?
3- Biểu mẫu kèm theo TTư 60/2007:
Mẫu số 01-3/GTGT có phần ghi chú áp dụng cho các chỉ tiêu 35; 37.
Theo mình thì còn được áp dụng cho các chỉ tiêu: 19; 21 nữa. Mong các bạn cho ý kiến.
Cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Mình đọc TTư 60/2007 có một số điểm còn chưa rõ, mong các bạn cho ý kiến để mình hiểu rõ hơn:
* TT60/2007 có quy định:
1- Về cách tính thời hạn:
"Trường hợp ngày cuối cùng của thời hạn giải quyết thủ tục hành chính trùng với ngày nghỉ theo quy định của pháp luật thì ngày cuối cùng của thời hạn được tính là ngày tiếp theo của ngày nghỉ đó". Như vậy, trong trường hợp ngày cuối cùng của hạn nộp tờ khai thuế GTGT là 20 trùng vào ngày thứ 7, Chủ nhật. Hạn nộp tờ khai có được tính vào ngày thứ Hai kế tiếp không? (Nói giải quyết thủ tục nêu trên là chưa được rõ ràng lắm)
Chính xác
2- Về hồ sơ khai thuế:
TTu60/2007 quy định: "Đối với một số loại giấy tờ trong hồ sơ thuế mà Bộ Tài chính không ban hành mẫu thì thực hiện theo quy định của pháp luật có liên quan". Như vậy, một số biểu mẫu như các bạn trao đổi trên diễn đàn (04/GTGT; 05/GTGT . .Thông tư 32/2007), không quy định tại TTu6/2007 khi khai thuế GTGT, có phải lập và kê khai theo TTư 32/2007 không?
Mẫu nào TT60 không ban hành thì vẫn tiếp tục sử dụng những mẫu cũ như trước giờ chúng ta vẫn xài.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
tiger2774 nói:
Mẫu nào TT60 không ban hành thì vẫn tiếp tục sử dụng những mẫu cũ như trước giờ chúng ta vẫn xài.
2- Về hồ sơ khai thuế:
Hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng tháng áp dụng phương pháp khấu trừ thuế gồm những mẫu biểu gì đã được quy định rõ ràng trong Thông tư 60/2007/TT-BTC, không có mẫu biểu nào trong Thông tư 32/2007/TT-BTC cả. Do đó, trong trường hợp cụ thể này bạn chỉ kê những chứng từ có liên quan đến mẫu trong Thông tư 60/2007/TT-BTC.

3- Biểu mẫu kèm theo TTư 60/2007:
Mẫu số 01-3/GTGT có phần ghi chú áp dụng cho các chỉ tiêu 35; 37.
Theo mình thì còn được áp dụng cho các chỉ tiêu: 19; 21 nữa. Mong các bạn cho ý kiến.
Cảm ơn nhiều.
Đồng ý với bạn vì thuế GTGT bị điều chỉnh tăng hay giảm có thể đến từ nguồn đầu vào nữa.

haizapo

haizapo

Trung cấp
18/4/06
67
1
8
HCMC
Hi Chi Tu Anh, thât sự em download cái thông tư 60 này từ diễn đàn mà sao không thấy mẫu biểu nào cả, tìm thông tư trên trang web của bộ tài chính cũng không có, chị vui lòng chỉ giúp em mình down biểu mẫu ở đâu vậy.Thanks Haizapo

D

dinhquangtru

Guest
19/7/07
5
0
0
Quy Nhơn, Bình ĐỊnh
Gửi bạn tiger2774!
Bạn nói: "chính xác". Tôi vẫn chưa hiểu là cái gì chính xác:
- Hạn nộp là ngày thứ Hai: "Chính xác". Hay là
- Các thủ tục giải quyết: "Chính xác"?
Với bạn Nguyen Tu Anh:
- Quan điểm của bạn và Tiger2774 khác nhau rồi. Biết nghe ai đây? Các bạn có thể nêu một số ý kiến sâu hơn để rộng đường tranh luận.
Cảm ơn.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Gửi bạn tiger2774!
Bạn nói: "chính xác". Tôi vẫn chưa hiểu là cái gì chính xác:
- Hạn nộp là ngày thứ Hai: "Chính xác". Hay là
- Các thủ tục giải quyết: "Chính xác"?
Với bạn Nguyen Tu Anh:
- Quan điểm của bạn và Tiger2774 khác nhau rồi. Biết nghe ai đây? Các bạn có thể nêu một số ý kiến sâu hơn để rộng đường tranh luận.
Cảm ơn.

Chính xác về thời hạn nộp đó bạn. Tú Anh thì nói về mẫu biểu trong hồ so khai thuế.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cảm ơn.
Mẫu biểu để kê khai thuế GTGT lấy trong Thông tư 60/2007/TT-BTC là hoàn toàn chính xác, không lấy mẫu biểu trong Thông tư 32/2007/TT-BTC nữa. Lý do vì sao thì bạn đọc phần "Hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng tháng áp dụng phương pháp khấu trừ thuế" trong Thông tư 60/2007/TT-BTC sẽ rõ.

haizapo nói:
Hi Chi Tu Anh, thât sự em download cái thông tư 60 này từ diễn đàn mà sao không thấy mẫu biểu nào cả, tìm thông tư trên trang web của bộ tài chính cũng không có, chị vui lòng chỉ giúp em mình down biểu mẫu ở đâu vậy.Thanks Haizapo
Bạn lấy mẫu biểu ở bài số 2 qua đường link này: http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=30493

giaythuytinh

giaythuytinh

Trung cấp
16/4/07
171
0
0
41
đà nẵng
mình cũng vậy down về thì cứ bị đứng máy mãi, ngoài cách này có ai biết chỉ mình tìm mẫu biểu của TT60 về kê khai thuế GTGT ko???huhuhu gần tới ngày nộp tờ khai rùi mà mình chẳng biết mô tê gì hết vì đợt trước xui ko nhận được thông báo họp hướng dẫn.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn phải xem lại máy của bạn thôi vì máy của người khác vẫn down về bình thường.

Nếu không lấy được trên diễn đàn thì bạn lấy ở file đính kèm trên website của Bộ Tài chính qua đường link này: http://vbpq.mof.gov.vn/viewdoc.aspx?Docmain_ID=23745

mình cũng vậy down về thì cứ bị đứng máy mãi, ngoài cách này có ai biết chỉ mình tìm mẫu biểu của TT60 về kê khai thuế GTGT ko???huhuhu gần tới ngày nộp tờ khai rùi mà mình chẳng biết mô tê gì hết vì đợt trước xui ko nhận được thông báo họp hướng dẫn.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA