Định khoản

• Thread starter T-nguyên
  • Ngày gửi
T

T-nguyên

Guest
31/7/07
53
0
0
HT
mọi người ơi cho tui hỏi với, giả sử khi tôi đóng thuế TNDN Ttạm tính tôi sẽ định khoản: NỢ 822: 1 triệu
CÓ 111: 1 triệu
số tiền tạm nộp tui sẽ phân bổ vào các tháng sau đó
NỢ ....
CÓ...... tài khoản nào vậy
và khi tui định khoản như vậy tôi sẽ định khoản vào sổ nào có tên là gì? giúp tui với tui đang cần lắm ..........:mrstraetz:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Ngô Vân Khánh

Guest
Bạn ơi cho mình hỏi tài khoản 822 là tài khoản nào vậy bạn?

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Bạn hạch toán vậy chưa đúng đâu theo mình hạch toán thế này nhé :
Xác định thuế TNDN phải nộp bạn ghi có TK3334 ghi nợ TK821 khi nộp thuế bạn ghi có TK111 ghi nợ TK3334. Cuối kỳ kết chuyển từ TK821 sang TK911 cuối năm xác định chính xác số thuế TNDN phải nộp sẽ thực hiện điều chỉnh cho phù hợp.

T

T-nguyên

Guest
31/7/07
53
0
0
HT
Sorry! tớ nhầm !

Sorry! tớ nhầm ! phải là tài khoản 821
này! cho tớ hỏi nhé! sao laih phải lắm công đoạn định khoản thế? giả sử cậu xác định thuế TNDN tạm nộp thì mới chỉ là xác định cái mình cần nộp thôi đâu cần đk vào sổ sách làm gì cho dài dòng văn tự.... hơn nữa cái đó mình nghĩ đâu cần đk nhỉ? chỉ khi nào ta đem tiền đi nộp thì mới phải định khoản như bạn td6758 ấy....
cái này quan trọng lắm tớ vẫn chưa hiểu mong" chị em" giúp nhé!
thứ 1: như tớ nói ở trên là nên bỏ qua cái đk "xác định TNDN" tạm nôp:
NƠ 821
CÓ 3334. vì nó quá thừa, có được không vậyyyyy?
chỉ khi nào ta nộp thì ta mới đk NỢ 3334,CÓ 111----> TỚ KHÔNG HIỂU TẠI SAO LẠI LÀ NỢ: 3334 NHỈ MÀ LẠI KHÔNG PHẢI LÀ NỢ 821 VÌ THEO TỚ HIỂU THÌ 821 LÀ TK THUẾ TNDN TẠM NỘP VẬY MÌNH ĐANG ĐÓNG THUẾ TNDH TẠM NỘP THÌ PHẢI LÀ 821 CHỨ!:wall:
Thứ 2: khi nộp tiền mình định khoản là như thế, vậy---> cái đk này mình viết vào đâu vậy, sổ nào, có tên là gì?
thứ 3: cuối kỳ bạn nói ở đây là cuối mỗi quý hả? khi kết chuyển như thế mình đk vào đâu?
thứ 4: thường thì để cuối năm mới điều chỉnh hả?
mọi người ơi giúp mình nhé? mình mới học qua về kt thôi,thanks mọi ngưòi:mrstraetz

T

thanhhoa_tgth

Guest
9/5/07
37
0
0
36
thanh hoa
trước tiên Nợ tk821: 1 triệu
Có tk333.4:1 triệu
NỢ TK911
Có tk821:1 triệu
Nợ tk821
Có tk911
nếu là lãi thì làm như thế
Nơ tk911
có tk421

H

Hisun

Guest
Bạn hạch toán vậy chưa đúng đâu theo mình hạch toán thế này nhé :
Xác định thuế TNDN phải nộp bạn ghi có TK3334 ghi nợ TK821 khi nộp thuế bạn ghi có TK111 ghi nợ TK3334. Cuối kỳ kết chuyển từ TK821 sang TK911 cuối năm xác định chính xác số thuế TNDN phải nộp sẽ thực hiện điều chỉnh cho phù hợp.

Bạn thd cho mình hỏi nhé, nếu mình không định khoản bút toán xác định thuế, mà chỉ HT khi nộp thuế thôi có được không? sau đó cũng không tính vào chi phí ngay (TK 821) mà cứ để treo ở TK 3334, đến cuối năm khi xác định kết quả mới tính vào chi phí rồi kết chuyển qua 911 có được không? vì TK 821 là chi phí thuế TNDN, nếu những kỳ lãi hạch toán vào đó, nhưng những kỳ lỗ lại không hạch toán giảm ngay được. À mà cuối năm điều chỉnh giảm như thế nào? hạch toán như thế nào? chỉ giúp mình với nhé!:cool2:

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Bạn thd cho mình hỏi nhé, nếu mình không định khoản bút toán xác định thuế, mà chỉ HT khi nộp thuế thôi có được không? sau đó cũng không tính vào chi phí ngay (TK 821) mà cứ để treo ở TK 3334, đến cuối năm khi xác định kết quả mới tính vào chi phí rồi kết chuyển qua 911 có được không? vì TK 821 là chi phí thuế TNDN, nếu những kỳ lãi hạch toán vào đó, nhưng những kỳ lỗ lại không hạch toán giảm ngay được. À mà cuối năm điều chỉnh giảm như thế nào? hạch toán như thế nào? chỉ giúp mình với nhé!:cool2:

Ở Cty mình cũng hạch toán thuế TNDN như bạn, Khi nộp thuế TNDN theo từng quý sau đó cuối năm mình xác định lãi lỗ để kết chuyển qua 911.

H

HUNG06

Guest
24/6/07
1
0
0
53
Bạc Liêu
Cho mình gửi ké một câu hỏi nhé . Cho mình hỏi khi mình chi tiền để bảo lãnh dự thầu thì mình hạch toán thế nào ? giúp mình với !

D

dohienvl

Guest
3/10/07
15
0
0
Hà Nội
Cho mình hỏi, ví dụ khi nộp thuế theo từng quý,cuối năm xác định tiền mình đã nộp là 12 triệu chẳng hạn.Mình làm thế nào để xác định số tiền fải nộp thêm,hay được kt,mà các thủ tục sau đó là thế nào vậy?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA