Quết toán thuế và giải thể DN

• Thread starter Tran Thi Kim Nhung
  • Ngày gửi
T

Tran Thi Kim Nhung

Guest
30/3/06
14
0
0
Ha noi
Các bậc tiền bối ơi, cho em hỏi tí:
- Khi cơ quan thuế xuống quyết toán, thì có một số khoản thuế phải nộp bù (thuế TNDN và thuế GTGT) và khoản tiền phạt sẽ được hạch toán như thế nào?
- Khi 1 công ty kết thúc ko hoạt động nữa, sẽ phải làm các công việc gì? VD như các khoản lãi thì sẽ phân phối như thế nào?
(mình biết là đã từng có người có câu hỏi tương tự, nhưng mình ko tìm được, nếu ai biết đường link của bài viết đó thì xin chỉ giùm mình. Thankssss)

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Tran Thi Kim Nhung

Guest
30/3/06
14
0
0
Ha noi
Các bác ơi, sao chẳng ai trả lời câu hỏi của em thế?

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
+ Hạch toán thuế khi có quyết định truy thu, nộp phạt:
VAT: N421/C333 -> nộp: N333/C111,112
TNDN: N821/C333 -> nộp: N333/C111,112
Tiền Phạt: N811/C111,112 (loại ra khi quyết toán Thuế TNDN khoản này)
+ Về kết thúc hoạt động thì bạn phải làm công văn thông báo với cơ quan thuế (mình ko rõ về vấn đề này :sorry:- bạn có thể hỏi phòng hỗ trợ, tuyên truyền), còn phân chia lãi như thế nào thì tuỳ thuộc vào quyết định của cty bạn.:peace:

N

ngopt

Guest
2/6/07
51
0
0
Hà Tây
Kidmandang ơi, hạch toán truy thu thuế GTGT thì đúng rồi, nhưng mà hạch toán truy thu thuế TNDN thì tớ nghĩ chưa đúng đâu (Cty tớ quyết toán 2 lần rồi) - tất cả các loại thuế bị truy thu sau quyết toán thuế thì không được hạch toán vào bất kỳ một chi phí nào cả. Chỉ hạch toán giảm trừ 421 thôi.

M

mtrang

Guest
15/12/05
9
0
0
Cần Thơ
Mình đã làm thủ tục giải thể cho 1 doanh nghiệp rồi nè, có điều mình ở Cần Thơ, không biết ở nơi khác có đòi hỏi gì thêm không.
Trước hết phải làm Quyết định giải thể, Thông báo giải thể gởi cho Cơ quan thuế. Sau đó trong vòng 45 ngày kể từ ngày ra quyết định giải thể phải nộp Báo cáo tài chính + Quyết toán thuế của năm tiến hành giải thể (phải thanh lý hết tài sản, hàng hóa, nợ nần...)
Kế đến làm Bảng kê hoàn trả ấn chỉ, Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn, Giấy nộp tiền của tháng cuối, mang các loại ấn chỉ chưa sử dụng hết đến cơ quan thuế làm thủ tục thanh quyết toán, hoàn trả.
Rồi đợi cơ quan thuế xuống kiểm tra quyết toán coi có nợ thuế không, có thì phải nộp cho đủ, nộp xong photo GNT đó lên cho cơ quan thuế.
Phần phát sinh này mình cũng chả biết hạch toán vào đâu nữa vì đã kết sổ hết rồi, nộp báo cáo rồi luôn rồi.
Vậy là xong phần bên thuế rồi đó. Còn tới bên Sở Kế hoạch & Đầu tư nữa, hỏi luôn không?

M

mtrang

Guest
15/12/05
9
0
0
Cần Thơ
Lưu ý thêm một điều là thời gian đợi cơ quan Thuế xuống kiểm tra quyết toán có khi hơi bị lâu đó, có trường hợp cả năm trời hổng thấy ai lên tiếng hết trơn.

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Kidmandang ơi, hạch toán truy thu thuế GTGT thì đúng rồi, nhưng mà hạch toán truy thu thuế TNDN thì tớ nghĩ chưa đúng đâu (Cty tớ quyết toán 2 lần rồi) - tất cả các loại thuế bị truy thu sau quyết toán thuế thì không được hạch toán vào bất kỳ một chi phí nào cả. Chỉ hạch toán giảm trừ 421 thôi.

Sorry mình đưa vào TK821 để dễ theo dõi, sau đó loại ra khi quyết toán-> nó cũng giống như đưa vào 421 thôi :bigok:

B

bone3110

Guest
16/1/07
3
0
0
TPHCM
Xuất nhập khẩu

Các anh chị cho em hỏi tí, cho e xin tài liệu về các nghiệp vụ hạch toán trong ngành xuất nhập khẩu. E làm ở công ty vận chuyển hàng hóa ra nước ngoài và ngược lại đồng thời cũng là đại lý luôn. Vậy thì e có thể tìm hiểu ở đâu? Xin cám ơn các anh chị !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA