Có thể để thuế GTGT phải nộp là "âm" không?

• Thread starter Thailove
  • Ngày gửi
Thailove

Thailove

xmen_đích thực
25/4/07
115
0
16
43
Hưng Yên
Cty mình là 1 cty Vận Tải vì vậy mình chỉ có các HĐ đầu vào là các HĐ dầu GTGT là 10% và hóa đơn đầu ra "cước vận tải" GTGT là 5%, nhưng kẹt một nỗi là trong T7 cty mình mua thêm 01 chiếc ô tô làm cho số thuế GTGT phải nộp trong tháng [40] âm
mình đang không biết làm thế nào:
1, là mình có thể để "thuế GTGT phải nộp trong kỳ" [40] âm được không? rùi chuyển sang tháng sau [11] trừ dần.
2, hay mình rút bớt các hđ đầu vào ra để [40]>0, nếu vậy thì doanh thu của mình se rất cao
Hay còn cách nào khác.... rất mong các bạn chỉ bảo:wall::wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
bảo trân

bảo trân

Trung cấp
8/9/06
119
0
16
TP.HCM
Số thuế đầu vào được khấu trừ cao hơn thuế đầu ra làm cho số thuế phải nộp trong kỳ âm thì bạn ko phản ánh trên chỉ tiêu [40] mà phản ánh trên chỉ tiêu [41]-thuế GTGT chưa khấu trừ hết kỳ này. Sang tháng sau bạn phản ánh số thuế chưa khấu trừ hết ở chỉ tiêu [11].

D

dothuhuong282

Trung cấp
2/11/06
166
2
0
Ngôi nhà hạnh phúc
Chỉ bảo thì ko giám nhưng mà em nghi nếu thuế đầu vào của HHDV lớn hơn đầu ra thì số thuế GTGT đó được ghi vào chỉ tiêu [43] chứ nhỉ? Bởi trên bảng kê thuế GTGT phải nộp là chỉ tiêu [40] khi thuế đầu ra lớn hơn đầu vào. và là chỉ tiêu [41] nếu đầu vào lớn hơn đầu ra. Hai chỉ tiêu này không bao giờ có số âm mới phải chứ?

phong2v

phong2v

Guest
Cty mình là 1 cty Vận Tải vì vậy mình chỉ có các HĐ đầu vào là các HĐ dầu GTGT là 10% và hóa đơn đầu ra "cước vận tải" GTGT là 5%, nhưng kẹt một nỗi là trong T7 cty mình mua thêm 01 chiếc ô tô làm cho số thuế GTGT phải nộp trong tháng [40] âm
mình đang không biết làm thế nào:
1, là mình có thể để "thuế GTGT phải nộp trong kỳ" [40] âm được không? rùi chuyển sang tháng sau [11] trừ dần.
2, hay mình rút bớt các hđ đầu vào ra để [40]>0, nếu vậy thì doanh thu của mình se rất cao
Hay còn cách nào khác.... rất mong các bạn chỉ bảo:wall::wall::wall:
Thuế đầu vào nhiều hơn thuế đầu ra là chuyện hết sức bình thường bạn vẫn nên kê khai đầy đủ các hoá đơn hợp lệ, nếu HĐ đầu vào nhiều hơn hoá đơn đầu ra thì bạn điền vào chỉ tiêu 41 và 43 nhé và trên tờ khai ko đc ghi âm bạn nhé

Thailove

Thailove

xmen_đích thực
25/4/07
115
0
16
43
Hưng Yên
Cám ơn các bạn rất nhiều (hixhix.. hơn 93tr là một con số âm không nhỏ vì vậy mà mình thấy ko tự tin lắm)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA