Tờ khai thuế GTGT từ năm 2006 bị sai, điều chỉnh thế nào?

• Thread starter gari
  • Ngày gửi
G

gari

Guest
18/1/07
18
0
1
Thanh xuân,Hà Nội
chào các anh chị, em mới làm công ty mới về phần mềm, báo cáo thuế tháng của công ty này từ năm 2006 đã bj sai, tháng nào cũng có phần sai,khai tháng 8 thì viết là tháng 7, báo cáo ấn chỉ tháng nào cũng sai,số được khấu trừ tháng sau(chỉ tiêu 43) không khớp

công ty kinh doanh phần mềm, ưu tiên, nên thuế đầu ra: thuộc đối tượng không chụi thuế, nên thuế đầu vào không đựoc khấu trừ,tính vào chi phí

em đã làm sổ sách của công ty tàn bộ năm 2006 theo số liệu thực tế, phần thuế gtgt có tháng 1331 nhiều em cho vào chi phí,
vậy báo cáo thuế sai thì sử lý như thế nào, phạt bao nhiêu, cảm ơn

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
chào các anh chị, em mới làm công ty mới, báo cáo thuế tháng của năm 2006 bj sai, tháng nào cũng có phần sai,khai tháng 8 thì viết là tháng 7, báo cáo ấn chỉ tháng nào cũng sai,số được khấu trừ tháng sau(chỉ tiêu 43) không khớp

công ty kinh doanh phần mềm, ưu tiên, nên thuế đầu ra: thuộc đối tượng không chụi thuế, nên thuế đầu vào không đựoc khấu trừ,tính vào chi phí

em đã làm sổ sách của công ty tàn bộ năm 2006 theo số liệu thực tế, phần thuế gtgt có tháng 1331 nhiều em cho vào chi phí,

Câu hỏi của bạn hơi rối.... tóm lại bạn hỏi: tờ khai thuế GTGT hàng thàng của năm 2006 sai giờ làm sao? bị phạt bao nhiêu?
Hiện tại thuế GTGT đang thực hiện tự khai tự nộp do đó bạn đừng nên lo lắng quá. Nếu bạn phát hiện ra sai sót sớm và cơ quan thuế chưa có " động tĩnh " gì thì bạn vẫn có thể điều chỉnh, tất nhiên sẽ không bị phạt. Thuế GTGT không quyết toán theo năm, do đó bạn nên bạn thực hiện điều chỉnh gấp trong kỳ kê khai này ( mẫu 02A/GTGT). Nhưng nếu sai sót lớn và nhiều kỳ bạn có thể thực hiện kê khai lại tháng đã sai bằng tờ khai thuế GTGT - THAY THẾ, kèm công văn giải trình.

*****winer

*****winer

Bushido
chào các anh chị, em mới làm công ty mới, báo cáo thuế tháng của năm 2006 bj sai, tháng nào cũng có phần sai,khai tháng 8 thì viết là tháng 7, báo cáo ấn chỉ tháng nào cũng sai,số được khấu trừ tháng sau(chỉ tiêu 43) không khớp

Sai từ năm 2006 cơ à , theo mình bạn hãy kiểm tra lại tất cả báo cáo thuế, so sánh với hóa đơn của côg ty xem sai sót bắt đầu tứ tháng nào. Sau đó tiến hành điều chỉnh cho đúng, bạn phải báo cáo với cán bộ thuế quản lý nhé và xem cán bộ thuế yêu cầu những gí và làm theo (ví số liệu năm 2006 đã được QT nê phải báo lại với cán bộ thuế, bạn tự ý sửa số liệu trên những báo cáo trước sẽ ko khớp). Còn mức phạt do thuế quyết định, tùy mức độ nghiêm trọng
Thuế GTGT bạn phải kê khai để khấu trừ or nộp cho nhà nước chứ sao lại đưa vào chi phí . Lỡ mai mốt cán bộ thuế QT công ty bạn mà phát hiện ra họ hỏi thì bạn giải thích thế nào?

Sửa lần cuối:
rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Tại điều C.II.1 của thông tư SỐ 32/2007/TT-BTC nêu rõ:
Cơ sở phải kê khai đầy đủ, đúng mẫu tờ khai thuế và chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc kê khai. Trường hợp cơ sở kinh doanh đã gửi tờ khai cho cơ quan thuế, sau đó phát hiện có sự sai sót về số liệu kê khai trước thời hạn nộp thuế, cơ sở phải thông báo cho cơ quan thuế biết đồng thời lập lại tờ khai thay cho tờ khai không đúng. Trường hợp phát hiện sai sót sau thời hạn nộp thuế thì cơ sở điều chỉnh vào tờ khai của tháng tiếp sau.

Như vậy bạn thấy mình điều chỉnh kèm công văn giải trình chứ làm gì phải báo CB quản lý thuế??
Sai từ năm 2006 cơ à , theo mình bạn hãy kiểm tra lại tất cả báo cáo thuế, so sánh với hóa đơn của côg ty xem sai sót bắt đầu tứ tháng nào. Sau đó tiến hành điều chỉnh cho đúng, bạn phải báo cáo với cán bộ thuế quản lý nhé và xem cán bộ thuế yêu cầu những gí và làm theo

Thuế GTGT khấu trừ thì làm gì có quyết toán hả Winer
(ví số liệu năm 2006 đã được QT nê phải báo lại với cán bộ thuế, bạn tự ý sửa số liệu trên những báo cáo trước sẽ ko khớp

Cơ quan thuế chưa có quyết định thanh tra thì làm gì bị phạt. Kỳ này mình phát hiện sai sót và kê khai điều chỉnh, tất nhiên là phải nộp thuế bổ sung nếu phần sai sót đó làm tăng thuế GTGT phải nộp
Còn mức phạt do thuế quyết định, tùy mức độ nghiêm trọng

Cty của Gari không chịu thuế GTGT đầu ra thì phần thuế GTGT đầu vào tất nhiên phải được đưa vào chí phí.
Thuế GTGT bạn phải kê khai để khấu trừ or nộp cho nhà nước chứ sao lại đưa vào chi phí . Lỡ mai mốt cán bộ thuế QT công ty bạn mà phát hiện ra họ hỏi thì bạn giải thích thế nào?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
do đó bạn nên bạn thực hiện điều chỉnh gấp trong kỳ kê khai này ( mẫu 02A/GTGT).
Nếu điều chỉnh thuế GTGT thì sẽ nộp kèm theo Giải trình khai bổ sung, điều chỉnh (mẫu 01/KHBS) và Bảng tổng hợp thuế GTGT theo bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh (mẫu 01-3/GTGT). Mẫu lấy trong Thông tư 60/2007/TT-BTC.

Nhưng nếu sai sót lớn và nhiều kỳ bạn có thể thực hiện kê khai lại tháng đã sai bằng tờ khai thuế GTGT - THAY THẾ, kèm công văn giải trình.
Mọi sai sót lớn và nhiều kỳ chỉ cần tổng hợp lại để điều chỉnh trên 1 tờ khai thuế của tháng phát hiện ra. Chi tiết sai sót của các kỳ đã được nêu rõ ràng trên bản giải trình và bảng tổng hợp rồi. Không làm lại các tờ khai của các tháng phát sinh sai sót.

Sửa lần cuối:
T

Thue_Nha_Nuoc

User đã bị cấm truy cập
22/5/07
20
0
0
Hanoi
Bạn Gari phải nói rõ hơn câu hỏi của bạn đi vì đã chỉ SXKD hàng hoá không chịu thuế thì làm sao mà có được số liệu để ghi vào chỉ tiêu 43 trên tờ khai 01/GTGT được hả bạn.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu hiểu như bạn nói thì các tờ khai thuế năm 2006 đâu có sai nữa và bạn gari đâu cần nhờ cậy vào chúng ta (???)

vì đã chỉ SXKD hàng hoá không chịu thuế thì làm sao mà có được số liệu để ghi vào chỉ tiêu 43 trên tờ khai 01/GTGT được hả bạn.

T

Thue_Nha_Nuoc

User đã bị cấm truy cập
22/5/07
20
0
0
Hanoi
Không thể hiểu ....

Nếu hiểu như bạn nói thì các tờ khai thuế năm 2006 đâu có sai nữa và bạn gari đâu cần nhờ cậy vào chúng ta (???)
- Muốn bác sỹ khám đúng bệnh, kê đúng thuốc thì người đi khám phải khai đầy đủ, đúng thông tin thì bác sỹ mới xử lý được chứ! Không thể khám về não nhưng cứ nói về răng lợi được. Tôi từng làm việc với rất nhiều kế toán nhưng chưa thấy ai có kiểu sai và sai nhiều như bạn Gari nên bạn Gari cần phải cận thận hơn nữa.
- Cũng có thể bạn Gari làm kế toán cho nhiều DN quá nên không thể kiểm soát cẩn thận được và cùng một lúc muốn hỏi cho nhiều DN SXKD khác nhau nên ngay từ câu hỏi đã có mâu thuẫn, rất khó "chẩn đoán được bệnh".
:friend:

rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Nếu điều chỉnh thuế GTGT thì sẽ nộp kèm theo Giải trình khai bổ sung, điều chỉnh (mẫu 01/KHBS) và Bảng tổng hợp thuế GTGT theo bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh (mẫu 01-3/GTGT). Mẫu lấy trong Thông tư 60/2007/TT-BTC.

Mọi sai sót lớn và nhiều kỳ chỉ cần tổng hợp lại để điều chỉnh trên 1 tờ khai thuế của tháng phát hiện ra. Chi tiết sai sót của các kỳ đã được nêu rõ ràng trên bản giải trình và bảng tổng hợp rồi. Không làm lại các tờ khai của các tháng phát sinh sai sót.

Nếu em nhớ không lầm thì bộ hồ sơ khai bổ sung bao gồm:
1. Tờ khai thuế GTGT đã phát sinh sai ( kỳ sai - khai lại đó)
2. Tờ khai mẫu 01/KHBS
3. Các chứng từ, tài liệu bổ sung.

Tất nhiên ngoài bộ hồ sơ trên thì còn tờ khai điều chỉnh theo mẫu 01-3/GTGT ( 02A/GTGT ).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA