Bán máy tính cài sẵn phần mềm, phần mềm chịu thuế suất thuế GTGT là bao nhiêu?

• Thread starter btthue
  • Ngày gửi
btthue

btthue

Guest
29/3/07
73
0
0
41
Hà Nội
Anh chị ơi em đang gặp một trường hợp nan giải mà không biết phải làm sao.
Bên em nhập máy tính trong đó đã cài sẵn phần mềm và chịu thuế GTGT5%. Khi em bán cho khách hàng thì khách hàng yêu cầu tách phần máy tính( phần cứng) và phần mềm riêng để viết hóa đơn. Khi đó khách hàng chỉ chịu 5% thuế GTGT của phần cứng và phần mềm thì là 0%. Như vậy có được không ạ. Em sợ là không được nên băn khoăn quá. Anh chị chỉ em cách giải quyết với ạ.
Em cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
THUẾ SUẤT THUẾ gtgt

Bên em nhập máy tính trong đó đã cài sẵn phần mềm và chịu thuế GTGT5%. Khi em bán cho khách hàng thì khách hàng yêu cầu tách phần máy tính( phần cứng) và phần mềm riêng để viết hóa đơn. Khi đó khách hàng chỉ chịu 5% thuế GTGT của phần cứng và phần mềm thì là 0%. Như vậy có được không ạ. Em sợ là không được nên băn khoăn quá. Anh chị chỉ em cách giải quyết với ạ.
Em cảm ơn.

ủa , rốt cuộc bên bạn buôn bán gì vậy? máy tính hay phần mềm. mình chưa rỏ câu hỏi của bạn lắm. Nếu buôn bán máy tính thì sao thuế suất chỉ có 5% nhỉ, nếu mình k nhầm thì đây là mặt hàng chịu thuế 10% mà. còn nếu bên bạn bán phần mềm thì theo mình được biết viết phần mếm để bán ra thì TS 0%. Còn trường hợp cty bạn bán sẳn máy có cài đặt phần mềm thì khách hàng muốn mua máy không thì bạn chọn máy nào chưa cài đặt phần mềm đó bán cho người ta. Mua máy là khác mà mua phần mềm lại khác nữa chứ sao có chuyện tách ra là sao bạn nhỉ?

N

nguyenthuhoai

Trung cấp
26/6/07
82
0
0
Thanh hoa
Em cảm ơn.

Bạn không cần viết tách hóa đơn đâu vì nó chung người mua hàng bạn chỉ cần diễn giải ơ rhai dòng
- Một là linh kiện máy vi tính chịu thuế 5% còn phần mền thì thuế xuất 0%
chúc bạn thành công!

phamtrinhqn

phamtrinhqn

Trung cấp
12/9/05
83
0
6
44
Quang ninh
Em cảm ơn.

Giải thích với khách hàng là Cty em không tự viết phần mềm mà chỉ làm dịch vụ. Như vậy thuế dịch vụ là 10%. Nộp tiền thuế 10% cho em thì em viết. Chắc họ sẽ chọn phương án là viết bộ máy tính hoàn thiện là 5%

btthue

btthue

Guest
29/3/07
73
0
0
41
Hà Nội
ối anh ơi em mà giải thích được với họ thì em giải thích lâu rồi, Đằng này là bên em làm thầu, để được trúng thầu thì phải theo yêu cầu của khách hàng. Hu hu mọi người ơi có cách nào giúp em với

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
ối anh ơi em mà giải thích được với họ thì em giải thích lâu rồi, Đằng này là bên em làm thầu, để được trúng thầu thì phải theo yêu cầu của khách hàng. Hu hu mọi người ơi có cách nào giúp em với

Em nói rõ về hợp đồng em ký với đối tác, quá trình mua hàng hoá đầu vào của công ty em. Anh sẽ có cách xử lý giúp em. Có thể gửi cho anh theo địa chỉ email: Hop.vietnam@gmail.com

T

trucnguyen

Guest
12/9/07
25
0
0
38
TP.HCM
ủa , rốt cuộc bên bạn buôn bán gì vậy? máy tính hay phần mềm. mình chưa rỏ câu hỏi của bạn lắm. Nếu buôn bán máy tính thì sao thuế suất chỉ có 5% nhỉ, nếu mình k nhầm thì đây là mặt hàng chịu thuế 10% mà. còn nếu bên bạn bán phần mềm thì theo mình được biết viết phần mếm để bán ra thì TS 0%. Còn trường hợp cty bạn bán sẳn máy có cài đặt phần mềm thì khách hàng muốn mua máy không thì bạn chọn máy nào chưa cài đặt phần mềm đó bán cho người ta. Mua máy là khác mà mua phần mềm lại khác nữa chứ sao có chuyện tách ra là sao bạn nhỉ?
mình thấy bạn xử lý tốt nhất là chọn máy chưa cài đặt phần mền mà xuất hóa đơn thì đơn giản hơn đó.vì máy tính chiụ thuế 5% mà.phần mềm 0%

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Em cảm ơn.
Nếu KH yêu cầu em thế cũng không sao, em có thể viết tách HĐ ra làm 2 nhưng trước khi tách em phải mua lại bản quyền của phần mềm đó nếu không là bị khép vào tội vi phạm luật bản quyền đó.
Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA