Thuế TNCN đối với hợp đồng khoán gọn cho việc dạy học

• Thread starter daredevil
  • Ngày gửi
D

daredevil

Guest
1/12/05
22
0
1
Hà Nội
Em chào các bác!

Các bác cho em hỏi, đợt này bọn em có thuê giáo viên dạy tiếng Anh cho nhân viên nâng cao trình độ. Hợp đồng được ký là hợp đồng khoán gọn, trong đó mỗi buổi giáo viên dạy cho nhân viên bọn em sẽ được 300.000Vnđ/buổi.
Tổng số buổi là 20 buổi, mỗi tuần dạy 2 buổi.
Như vậy, các bác cho em hỏi là có phải trích nộp thuế TNCN đối với giáo viên dạy học không?
Tỷ lệ trích thuế bình thường là 10%, không rõ là trường hợp này có thay đổi không? Mong các bác giải đáp giúp em với.
Em cám ơn các bác, mong sự hồi âm sớm từ các bác.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn khấu trừ tiền giảng dạy của giáo viên này theo mức 10% trên tổng thu nhập để kê khai và nộp thuế TNCN.

D

daredevil

Guest
1/12/05
22
0
1
Hà Nội
Bạn khấu trừ tiền giảng dạy của giáo viên này theo mức 10% trên tổng thu nhập để kê khai và nộp thuế TNCN.

Cám ơn chị Tú Anh, có nghĩa là dù dạy học thì vẫn phải trích nộp thuế TNCN không thường xuyên đúng không ạ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn đừng có hiểu: Thu nhập bị khấu trừ 10% đối với một số hoạt động của các cá nhân không thuộc sự quản lý của cơ quan chi trả thu nhập là loại thu nhập không thường xuyên.

Thu nhập đó vẫn thuộc loại thu nhập thường xuyên nhưng phương pháp khấu trừ thuế lại áp dụng theo tỷ lệ 10% vì cá nhân đó không thuộc sự quản lý của cơ quan chi trả thu nhập, không ký một số loại hợp đồng theo quy định.

Cám ơn chị Tú Anh, có nghĩa là dù dạy học thì vẫn phải trích nộp thuế TNCN không thường xuyên đúng không ạ?

M

mummi1

Guest
30/5/07
18
0
0
ha noi
cho mình hỏi luôn, cơ quan mình sắp tới có ký hợp đồng đào tạo với đối tác nước ngoài, do giáo viên người nước ngoài giảng dạy, mà hợp đồng đào tạo khoán gọn là 100.000 USD, vậy đối với trường hợp này thì cơ quan mình có phải trích nộp thuế TNCN đối với giáo viên nước ngoài không, nếu có thì nộp bao nhiêu %.có văn bản nào quy định riêng cho trường hợp này không, chỉ cho mình với.

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
cho mình hỏi luôn, cơ quan mình sắp tới có ký hợp đồng đào tạo với đối tác nước ngoài, do giáo viên người nước ngoài giảng dạy, mà hợp đồng đào tạo khoán gọn là 100.000 USD, vậy đối với trường hợp này thì cơ quan mình có phải trích nộp thuế TNCN đối với giáo viên nước ngoài không, nếu có thì nộp bao nhiêu %.có văn bản nào quy định riêng cho trường hợp này không, chỉ cho mình với.
Bạn nên tìm hiểu và đọc Thông tư số 05/2005/TT-BTC ngày 11/01/2005 và TT số 81/2004/TT-BTC ngày 13/08/2004 nhé

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

Chào bạn,
Bạn nên chưa được rõ về việc người nào sẽ nhận được khoản tiền này nên mình sẽ giúp bạn theo suy luận của mình nhé:
A Nếu bạn ký kết hợp đồng với nước ngoài, giáo viên nước ngoài dạy và bạn thanh toán tiền cho cty chủ quản của người giáo viên nước ngoài đó thì: bạn xác định thuế nhà thầu theo thông tư 05 khi thanh toán tiền cho cty nước ngoài.
B Cty ký hợp đồng trực tiếp với giáo viên nước ngoài
* Nếu bạn ký hợp đồng với giáo viên nước ngoài (giáo viên này thuộc sự quản lý của cty)
+ Trường hợp xác định được giáo viên này không cư trú tại VN (ở VN dưới 183 ngày): khấu trừ 25% thu nhập khi chi trả thu nhập.
+ Trường hợp xác định được giáo viên này cư trú tại VN (ở VN trên 183 ngày): thuế theo biểu thuế lũy tiến của người NN
* Nếu giáo viên đó không thuộc sự quản lý của cty:
+ TH xác định được giáo viên này thuộc sự quản lý, làm việc ổ định ở 1 cơ quan nào đó ở VN thì khấu trừ 10% trên thu nhập chi trả.
+ TH không khác định được như trên thì trừ 25% thu nhập.
Hy vọng giải tỏa được thắc mắc của bạn

H

haanh

Guest
23/8/04
2
0
0
Tu Liem - Ha Noi
Hợp đồng thuê chuyên gia

Mong được sự giúp đỡ của mọi người:
Cty mình làm bên tư vấn thiết kế. Vừa rồi cty có xuất 1 hóa đơn thiết kế công trình, trong đó phân bổ ước tính tiền nhân công khoảng 500 triệu. Trong công ty họ làm hợp đồng thuê nhóm Chuyên gia bên ngoài thiết kế(nhưng thực chất ko thuê mà chỉ có khoảng 3 người trong cty đã làm xong). Mình tìm hiểu thấy phải khấu trừ 10% tiền thuế trong trường hợp thuê chuyên gia này. Thế này thì chết luôn, vì hóa đơn đầu vào của công ty mình rất ít nên mình ko biết làm sao cân đối chi phí đây? Ai có kinh nghiệm nhiều về lĩnh vực này giúp mình với...! Thanks.

0

0982397387

Sơ cấp
19/6/10
13
0
0
36
Thái Nguyên
Bạn ơi, chỗ bạn thuê giáo viên giảng dạy, vậy chắc bạn có mẫu hợp đồng đó đúng k?
Hiện giờ mình rất cần mẫu hợp đồng đó, Bạn có thể giúp mình được k?
mail của mình: Thoan.holia@gmail.com