hóa đơn VAT

• Thread starter thuha1984
  • Ngày gửi
T

thuha1984

Guest
14/6/07
5
0
0
ha noi
Em là thành viên mới tham gia diễn đàn có 1 câu hỏi mong mọi người giải đáp giúp: trong quyển hóa đơn GTGT có phải mình được xé liên thứ 3 để lưu nội bộ ko ạ?
Em xin cảm ơn mọi người rất nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Em là thành viên mới tham gia diễn đàn có 1 câu hỏi mong mọi người giải đáp giúp: trong quyển hóa đơn GTGT có phải mình được xé liên thứ 3 để lưu nội bộ ko ạ?
Em xin cảm ơn mọi người rất nhiều!

Sửa lần cuối:
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Hóa đơn có 3 liên được sử dụng như sau :
Liên 1 lưu tại quyển (mầu đen )
Liên 2 giao khách hàng (người ta vẫn gọi là hóa đơn đỏ vì mầu đỏ mà)
Liên 3 (mầu xanh) dùng để làm chứng từ hạch toán doanh thu, thuế hàng bán ra. Do vậy liên này bạn xé rời và đưa vào lưu trữ phần hạch toán doanh thu, thuế hàng bán ra

gautrang202

gautrang202

Guest
2/11/06
277
0
0
www.vicuocsong.net
Hóa đơn có 3 liên được sử dụng như sau :
Liên 1 lưu tại quyển (mầu đen )
Liên 2 giao khách hàng (người ta vẫn gọi là hóa đơn đỏ vì mầu đỏ mà)
Liên 3 (mầu xanh) dùng để làm chứng từ hạch toán doanh thu, thuế hàng bán ra. Do vậy liên này bạn xé rời và đưa vào lưu trữ phần hạch toán doanh thu, thuế hàng bán ra
Liên 1: Lưu tại quyển (màu tím)

T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
Để lưu và xé hóa đơn ra khỏi cuốn thì bạn cần lưu ý một số trường hợp như sau:
1,Trường hợp hóa đơn xuất cho hàng hóa xuất khẩu (thuế xuất 0%): liên 01(tím), liên 02 (đỏ) bạn phải lưu tại cuốn -> liên 03 (xanh) xé ra kẹp vào bảng kê.
2, Trường hợp xuất hóa đơn bán hàng với thuế suất 5%,10%: liên 01 (tím) lưu tại cuốn, liên 02 (đỏ) giao khách hàng , liên 03 (xanh) kẹp vào bảng kê.
3, Trường hợp hóa đơn viết sai nhưng chưa xé ra thì lấy bút gạch chéo 03 liên số hóa đơn đó và tuyệt đối không được xé bất kỳ liên nào ra. Nếu hóa đơn sai (huỷ), lỡ xé liên 02 (đỏ) rồi thì làm biên bản hủy hóa đơn,hai bên ký , đóng dấu và kẹp tờ hóa đơn đỏ này cùng biên bản hủy vào ngay tại số hóa đơn đó tại cuốn. (để ra ngoài lạc lung tung mất thì nguy).
Chúc bạn vui

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Theo mình thì Liên 3 (xanh) kẹp theo chứng từ lên doanh thu, Vì theo kinh nghiệm của mình. Khi có kiểm tra của các cơ quan chức năng mình dễ dàng giải trình cho phần lên doanh thu cua mình hơn.

V

votinh

Guest
22/8/07
3
0
0
Xa Quê
Nhân tiện cho minh hỏi ké chút :
Nếu như HĐ viết sai mà mình chưa xé tờ nào thì có phải làm biên bản hủy HĐ kg?:1luvu:
Cảm ơn các bác nhiều :

N

nguyenhoa84

Guest
19/7/07
6
0
0
40
Ha noi
Nếu hóa đơn viết sai mà chưa xé rời tờ nào thì không cần phải làm biên bản hủy, chỉ gạch chéo cả ba liên và ghi trên tờ hóa đơn đó nguyên nhân viết sai là gì.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA