English and accountant

• Thread starter bphuong
  • Ngày gửi
B

bphuong

Guest
:wall:
Tôi học tiếng anh cũng nhiều ngày nào cũng học, thế đấy mà chẳng cótự tin khi giao tiếp bằng tiếng anh gì cả. Bây giờ accountant đòi hỏi tiếng anh phải fluency. Tiếng anh not good không tuyển, mà không tuyển thì tiếng lại not good vì chẳng có môi trường để làm quen. Công ty mìnhđang làm ít sử dụng tiếng anh quá, chỉ tối về tự học thôi. hic
Trời ơi! khiến cho tôi trở nên quá thất vọng về chính bản thân mình, sao lại tệ đến vậy.
Có bác nào giúp tôi không, truyền lại một số tuyệt chiêu nhé ....mình sẽ chăm chỉ học tập :wall: :wall: :wall: :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HVUNG

Guest
7/1/04
56
0
6
Tôi học tiếng anh cũng nhiều ngày nào cũng học, thế đấy mà chẳng cótự tin khi giao tiếp bằng tiếng anh gì cả. Bây giờ accountant đòi hỏi tiếng anh phải fluency. Tiếng anh not good không tuyển, mà không tuyển thì tiếng lại not good vì chẳng có môi trường để làm quen. Công ty mìnhđang làm ít sử dụng tiếng anh quá, chỉ tối về tự học thôi. hic
Trời ơi! khiến cho tôi trở nên quá thất vọng về chính bản thân mình, sao lại tệ đến vậy.
Có bác nào giúp tôi không, truyền lại một số tuyệt chiêu nhé ....mình sẽ chăm chỉ học tập :wall: :wall: :wall: :wall:

Quan trọng là sự tự tin. Nói nhiều sã thành phản xạ. Nếu bạn thích thì addnick vung268 vào, mình với bạn tập chat tiếng anh. Bạn sẽ thấy vietnamese English cũng ko quá khó :dance2:

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Đâu nhất thiết phải như thế!

Để sử dụng tiếng anh bây giờ có vô vàn cơ hội. Các CLB Tiếng anh thì có biết bao nhiêu. Bạn cứ thử tìm và tham gia một vài CLB xem thử cảm giác thế nào.

Cách khác, "free English online" cũng không thiếu. Dùng Google là ra ngay.

YM / MSN / Skype cũng đều miễn phí. Tìm lấy một vài nick "speak English" để chat hàng ngày. Chừng 1 năm sau...... tiến bộ ngay.

Chúc bạn thành công!

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn

Tốt nhất là bạn nên tham gia những khóa luyện nói. Ở nơi đó có thầy chuyên nghiệp sẽ hỗ trợ bạn nói. Ngày trước mình cũng nói chậm chạp , ngắc ngứ mãi không ra từ, sau đó phải đăng ký học lớp nói của Mr Tín ở Nhà văn hóa lao động TP.HCm (giờ nghe nói ông này đi nước ngoài rồi), nhờ tham gia các lớp này mà mình nói cũng tàm tạm. Kinh nghiệm của mình để nghe-nói giỏi:

1/Phải có vốn từ và vốn từ này phải được nghe từ ban đầu thật chuẩn.
VD: từ world, procedure... phải được nghe chuẩn thì khi nghe băng, đài,...mình mới hiểu họ nói gì.

2/Khi nói trước tiên bạn phải diễn đạt được vấn đề bằng tiếng...Việt. Nghe có vẻ hơi tức cười nhưng thực tế là vậy. Trước đây trong lớp luyện nói, khi sinh viên không diễn đạt bằng tiếng Anh, Mr Tín bảo diễn đạt bằng tiếng Việt, sinh viên cũng không nói được. Do đó, tiếng Việt mà không diễn đạt được thì làm sao mà diễn đạt được bằng tiếng Anh.

3/Có nhiều cách để diễn đạt được vấn đề muốn nói.
Có nhiều con đường để đi đến La mã, không đi được bằng con đường này, hãy chọn đường khác mà đi, có thể là con đường vòng , xa hơn nhưng không sao, quan trọng là người khác hiểu được bạn.

Một ít kinh nghiệm chia sẻ cùng bạn.

B

bphuong

Guest
cám ơn các bạn rất nhiều, thật sự là các bạn nói rất đúng đó,mình cũng đã nghĩ tới chuyện tham gia một CLUB English nào đó, cái chính là mình vẫn ngại giao tiếp, ngaị nói sai. Đôi lúc mình nghe người ta nói mình hiểu nhưng khi trả lời lại cho họ hiểu là cả một vấn đề.
Mình nghĩ rằng các member trong Webketoan những người giỏi tiếng anh có thể thành lập CLB trao đổi tiếng anh được không nhỉ.

H

hanhanh65

Guest
7/11/07
6
0
1
Sài Gòn
Hi all
Mình cũng mắc phải rắc rối như bạn bphuong, học nhiều lắm: Apollo, Outerspace, ...nhưng nói vẫn không được. Có ai CHAT tiếng anh thì vào nick của Hạnh: hanhanh65 mình cùng thảo luận học hỏi thêm. Có lẽ mình nhát quá cứ lo lắng nói sai người ta cười. Đó là hạn chế, phải khắc phục ngay mới tiến bộ được.
Làm BC bằng tiếng anh cũng ok nhưng speaking skill thì tệ wá
Mong nhận được hợp tác của ai đó
Mỹ Hạnh

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
cám ơn các bạn rất nhiều, thật sự là các bạn nói rất đúng đó,mình cũng đã nghĩ tới chuyện tham gia một CLUB English nào đó, cái chính là mình vẫn ngại giao tiếp, ngaị nói sai. Đôi lúc mình nghe người ta nói mình hiểu nhưng khi trả lời lại cho họ hiểu là cả một vấn đề.
Mình nghĩ rằng các member trong Webketoan những người giỏi tiếng anh có thể thành lập CLB trao đổi tiếng anh được không nhỉ.
Vậy là tiếng anh của em tồi ko được tham gia nếu co mở CLB sao???Tồi gặp tốt sẽ khá lên chứ?
Phải tự tin thì mới có thể nói tiếng anh giao tiếp suôn sẻ được. :bigok:
hvung@ : taoxanh add nick bạn nhé, để cùng trao đổi!ok?

H

HVUNG

Guest
7/1/04
56
0
6
hvung@ : taoxanh add nick bạn nhé, để cùng trao đổi!ok?

wellcome all. Nhưng nói thật là Hvung chỉ giúp mọi người tự tin lên thôi. Chứ nói cho cùng Tiếng Anh của Hvung cũng dở ẹc. Được cái liều, nói lung tung sai cũng OK :wall:

O

ocbieu

Guest
24/4/07
2
0
0
39
ha noi
bạn ơi! để nói được TA cũng ko khó đâu, bạn nên tạo cho mình một môi trường nói, có thể mình ko có cơ hội để tiếp xúc với người bản ngữ, bạn có thể tham gia CLB... Tuy nhiên theo cách tôi từng học nói đó là tự nói trước gương, ít nhất là 30 phút/1 ngày, chỉ thế thui cũng đủ, bạn tự chọn cho mình một chủ đề và tự nói với bản thân mình, chỉ sau một thời gian ngắn bạn sẽ thấy tự tin và có thể nói chuyện với bạn bè, và tham gia CLB( cách này sử dụng cho những bạn mà tự ti sợ mình nói sai nên ngại nói nhé!) Thân!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA