Hạch toán chênh lệch tỷ giá

• Thread starter Hien finland
  • Ngày gửi
H

Hien finland

Guest
13/8/07
4
0
0
44
Hà Nội
Các anh chi ơi, cho em hỏi 1 tý tẹo. Cty em vừa đóng tài khoản TGNH, số tiền $ quy đổi ra VND chênh lệch 105.000đ ( Tăng) em ĐK thế này có đúng ko : No 112/Co 413: 105.000, Nợ TK413/Có TK 511: 105.000.
Em ko biết hạch toán như thế theo QĐ48 có đúng ko?
Em cảm ơn nhiều!!!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Đóng hết tài khoản ngân hàng rút tiền mặt về hay chuyển sang tk tiền gởi VND? Bạn đóng tk tiền gởi NH và cty bạn chỉ có mở 1 tài khoản tại NH hoặc hạch toán chi tiết tiền gởi từng ngân hàng.
bạn hạch toán tất toán tài khoản:
Nợ 111 (Hoặc Nợ 112 nếu chuyển tiền đóng TK ngoại tệ vào tiền gởi VND) :Số tiền thực tế nhận.
Có 112: số dư trên sổ sách tại thời điểm đóng tài khoản
Có 515: số tiền chênh lệch tăng

H

Hien finland

Guest
13/8/07
4
0
0
44
Hà Nội
Đóng hết tài khoản ngân hàng rút tiền mặt về hay chuyển sang tk tiền gởi VND? Bạn đóng tk tiền gởi NH và cty bạn chỉ có mở 1 tài khoản tại NH hoặc hạch toán chi tiết tiền gởi từng ngân hàng.
bạn hạch toán tất toán tài khoản:
Nợ 111 (Hoặc Nợ 112 nếu chuyển tiền đóng TK ngoại tệ vào tiền gởi VND) :Số tiền thực tế nhận.
Có 112: số dư trên sổ sách tại thời điểm đóng tài khoản
Có 515: số tiền chênh lệch tăng

H

Hien finland

Guest
13/8/07
4
0
0
44
Hà Nội
Hôm trước em ghi nhầm là Có TK 511 thay vi phải ghi Co TK 515 cho khoản tăng do chênh lệch tỷ giá, nhưng lỡ gửi bài đi rồi ko biết cách sửa. Cty em đóng TK TG nguyên tệ $ và thu bằng tiền mặt về nhập quỹ. Theo như anh nói thì mình không phải hạch toán vào TK 413- Chênh lêch tỷ giá có phải không ạ? Anh trả lời nhanh giúp em với nhé.

T

teu

Guest
14/6/07
5
0
1
Hà nội
Đúng rồi. Bạn không phải hạch toán qua tk 413 nữa mà hạch toán thẳng vào 515

P

phuongtrangkt

Guest
11/5/07
25
0
0
HN
Thủ tục đăng ký đóng BHXH???

Doanh nghiệp của em mới thành lập từ T4/07, hôm qua Sếp có đưa ra ý kiến là làm thủ tục để anh em đóng BHXH. Em không biết bắt đầu từ đâu, mong nhà mình chỉ giáo.

H

hung_galan

Guest
25/7/07
36
0
0
Hanoi
Ra cơ quan BH hỏi là ổn, vì có thể họ sẽ bắt mua toàn bộ Quý II, hoặc có khi họ bắt mua từ Quý III, còn nêu theo Hợp đồng lao động thì DN sẽ phải mua cho người lao động kể từ khi chính thức ký HDLD

cycy

cycy

Trung cấp
22/3/06
133
0
16
Hue - Da Lat
Doanh nghiệp của em mới thành lập từ T4/07, hôm qua Sếp có đưa ra ý kiến là làm thủ tục để anh em đóng BHXH. Em không biết bắt đầu từ đâu, mong nhà mình chỉ giáo.

Chị qua topic kế toán lương và khoản trích theo lương để đọc sẽ biết nhiều hơn

H

hoangquynhlan

Guest
17/8/07
45
0
0
Can Tho
Theo qui định thì phải trích nộp BHXH khi ký HĐ LĐ do đó cty bạn phải bị truy thu BHXH nếu trước đó chưa nộp

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA