Xe không đứng tên công ty

• Thread starter ketoan46
  • Ngày gửi
K

ketoan46

Guest
30/3/04
85
0
0
Chào cả nhà mình, cho mình hỏi một vấn đề sau:
Cty mình mua 1 cái xe tải của một cá nhân và đã qua sử dụng, không có HĐ, Cty mình đang làm thủ tục sang tên nhưng chưa xong, mấy tháng nay mình có thể đưa chi phí xăng dầu cho xe đó (Thực tế là như vậy) vào CF hợp lý hợp lệ được không? và cần làm như thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
Cty mình mua 1 cái xe tải của một cá nhân và đã qua sử dụng, không có HĐ, Cty mình đang làm thủ tục sang tên nhưng chưa xong,
Như thế thì nó chưa đủ điều kiện là TS của công ty bạn
mấy tháng nay mình có thể đưa chi phí xăng dầu cho xe đó (Thực tế là như vậy) vào CF hợp lý hợp lệ được không? và cần làm như thế nào?
====>>>> ko là chi phí hợp lệ đc

T

thecreatorship

Guest
4/4/07
12
0
1
dau do
Đúng rùi. Để chi phí xăng dầu là hợp lệ bạn cần làm thêm 1 cái Hợp đồng thuê cái xe đó. Thời hạn thuê dài dài chút đề phòng đến lúc hêt Hợp đồng vãn chưa làm xong thủ tục sang tên.
Chắc mất thêm tẹo thuế GTGT cho bên cấp hóa đơn thuê xe nữa.

M

MISSKETOAN

Guest
7/6/07
57
1
8
43
Vinh - Nghe An
Cty mình mua 1 cái xe tải của một cá nhân và đã qua sử dụng, không có HĐ, Cty mình đang làm thủ tục sang tên nhưng chưa xong, mấy tháng nay mình có thể đưa chi phí xăng dầu cho xe đó (Thực tế là như vậy) vào CF hợp lý hợp lệ được không? và cần làm như thế nào?

Khi mua xe thì cty bạn phải có hơp đồng mua xe với cá nhấn đó. Bạn yêu cầu cá nhân đó mang họp đồng đó đến cơ quan thuế để mua hóa đơn để bạn có căn cứ tính vào chí phí hợp lý, ghi nhận cái xe đó là tài sản.
Đến khí đó thì bạn hạch toán phần xăng xe vô tư:friend:

K

ketoan46

Guest
30/3/04
85
0
0
Khi mua xe thì cty bạn phải có hơp đồng mua xe với cá nhấn đó. Bạn yêu cầu cá nhân đó mang họp đồng đó đến cơ quan thuế để mua hóa đơn để bạn có căn cứ tính vào chí phí hợp lý, ghi nhận cái xe đó là tài sản.
Đến khí đó thì bạn hạch toán phần xăng xe vô tư:friend:

Tks Missketoan, nhưng mà mua HĐ đó như thế nào, chắc bên bán không chịu đâu vì không thỏa thuận từ trước, nên giờ mình nghĩ bên mình sẽ tự mua, thủ tục như thế nào Missketoan chi giúp nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA