Bàn giao sổ sách

• Thread starter Tacoma
  • Ngày gửi
T

Tacoma

Guest
31/3/07
47
0
0
HN
Cho Mình hỏi nhé:
1 kế toán muốn chuyên công ty, trước khi đi khỏi công ty cũ, người kế toán đó fai làm biên bản bàn giao công việc, sổ sách, chứng từ cho kế toán mới hoặc giám đốc nếu chưa có người mới đúng ko bạn. Vậy trong biên bản đó kt cũ fai soạn như thế nào cho chặt chế để sau này ko rắc rối ở chỗ làm cũ nữa.Bạn nào có kinh nghiệm chỉ giúp mình nhé!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
*****winer

*****winer

Bushido
Bạn cứ làm biên bản bàn giao bình thường, ghi rõ ngày tháng năm bàn giao, lý do, người chứng kiến, hồ sơ bàn giao gồm tất cả sổ sách giấy tờ mà bạn muốn bàn giao(nhớ là ghi chi tiết, cụ thể, liệt kê hết ra, đừng làm biếng) sau đó kêu giám đốc, kế toán mới và bạn ký vào. Mình có thể ghi ở cuối biên bản những câu để sau này ko còn liên qua gì tới cty cũ nữa, đại loại như.."sau khi kiêm tra tất cả sổ sách, giấy tờ, biên bản bàn giao được GĐ, KT mới thông qua và ký nhận, kế toán cũ sẽ ko chịu trách nhiệm hay liên quan pháp lý tới những vấn đề của cty"... bạn cứ làm cho chặt chẽ là được

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Thì bạn cứ làm biên bản bàn giao. Bạn giao những loại sổ sách chứng từ gì thì ghi liệt kê đầy đủ tất cả những gì bạn đang giữ thuộc cty vào biên bản bàn giao. Chú ý chi tiết cho các khoản hóa đơn bán ra, mua vào và những chứng từ liên quan đến thuế, quỹ tiền mặt (nếu có)
Lưu ý:
Biên bản phải được ký đầy đủ giữa người bàn giao, người nhận và người làm chứng (đề nghị ban giám đốc ký đóng dấu vô nữa)
Đừng quên dòng cuối cùng là việc bàn gia trên đã hoàn tất tại văn phòng cty có sự chứng kiến của người chứng kiến (nếu có). Người bàn giao không còn giữ bất kỳ sổ sách chứng từ liên quan đến cty và không chịu trách nhiệm về sự mất mát sau khi bàn giao....
Good luck

M

MISSKETOAN

Guest
7/6/07
57
1
8
43
Vinh - Nghe An
Cho Mình hỏi nhé:
1 kế toán muốn chuyên công ty, trước khi đi khỏi công ty cũ, người kế toán đó fai làm biên bản bàn giao công việc, sổ sách, chứng từ cho kế toán mới hoặc giám đốc nếu chưa có người mới đúng ko bạn. Vậy trong biên bản đó kt cũ fai soạn như thế nào cho chặt chế để sau này ko rắc rối ở chỗ làm cũ nữa.Bạn nào có kinh nghiệm chỉ giúp mình nhé!

Mình nghĩ rằng việc bàn giao công việc khi chuyển nơi công tác thì phải căn cứ vào công việc mà ngừoi đó làm là gì . Bạn làm kế toán gi? Việc bạn giao chỉ thực hiện với những gì mà mình làm thôi, VD bạn làm kế toán bán hàng thì khong thể bàn giao phần TSCD đúng không nào? Và nguyên tắc bàn giao là hai bên thực hiện đối chiếu số liệu khóp đúng và ký nhận trong biên bản bàn giao ghi rõ ràng các khoản mục đối chiếu thì sau này có gì là mình cứ đưa biên bản bàn giao ra làm bằng chứng :angel:

R

redsea

Trung cấp
21/5/07
79
1
8
HN
Bạn cứ làm biên bản bàn giao bình thường, ghi rõ ngày tháng năm bàn giao, lý do, người chứng kiến, hồ sơ bàn giao gồm tất cả sổ sách giấy tờ mà bạn muốn bàn giao(nhớ là ghi chi tiết, cụ thể, liệt kê hết ra, đừng làm biếng) sau đó kêu giám đốc, kế toán mới và bạn ký vào. Mình có thể ghi ở cuối biên bản những câu để sau này ko còn liên qua gì tới cty cũ nữa, đại loại như.."sau khi kiêm tra tất cả sổ sách, giấy tờ, biên bản bàn giao được GĐ, KT mới thông qua và ký nhận, kế toán cũ sẽ ko chịu trách nhiệm hay liên quan pháp lý tới những vấn đề của cty"... bạn cứ làm cho chặt chẽ là được

Bạn àh, trong trường hợp khi mình vào công ty không ký hợp đồng lao động, và cũng ko ký nhận bàn giao sổ sách với KT trước, thì giờ mình ra đi ko cần làm biên bản bàn giao có được ko ?

Q

Quynh Huong

Trung cấp
13/9/05
107
0
0
46
Hanoi
Bạn àh, trong trường hợp khi mình vào công ty không ký hợp đồng lao động, và cũng ko ký nhận bàn giao sổ sách với KT trước, thì giờ mình ra đi ko cần làm biên bản bàn giao có được ko ?

Mình nghĩ, bạn cứ bàn giao đàng hoàng để đi rồi vẫn không có gì phải suy nghĩ. Đó cũng là lương tâm của người làm nghề mà.

Q

Quynh Huong

Trung cấp
13/9/05
107
0
0
46
Hanoi
Cho Mình hỏi nhé:

Công việc của kế toán chúng ta liên quan đến sổ sách, chứng từ, báo cáo và trách nhiệm của chúng ta cũng liên quan đến những phần việc mà chúng ta thực hiện cho đến lúc bàn giao. Vì vậy, bạn làm biên bản bàn giao chi tiết những giấy tờ, sổ sách... đặc biệt là hóa đơn, ấn chỉ phải nêu rõ đã sử dụng đến số nào, các báo cáo tình hình sử dụng đã nộp cho cơ quan thuế thể hiện số đã sử dụng, số huỷ, ...

Tuy nhiên, có một vấn đề mà tôi lưu ý bạn. Đó là, cho dù chúng ta đã nghỉ việc ở cơ quan cũ, chúng ta vẫn phải hoàn toàn chịu trách nhiệm về những việc chúng ta đã thực hiện khi còn làm việc. Vì thế, khi cần thiết, cơ quan thuế hoặc công ty cũ có thể vẫn có quyền gọi bạn về giải trình một vấn đề vướng mắc nào đó. Đó cũng là trách nhiệm của người làm kế toán.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA