Dưới 100.000 đồng có được xuất hóa đơn GTGT?

• Thread starter NGOC CAM
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

NGOC CAM

Guest
29/12/05
24
0
1
47
tphcm
Công Ty mình có thu khoản phí chứng từ của khách hàng tổng cộng là 450000 đ, nhưng chia làm hai hóa đơn với thuế suất 10% là 400000 đ và thuế suất là 5% 50000 đ. Công ty mình mua hóa đơn GTGT của Bộ Tài Chính nên không thể viết chung hai khoản trên vào một hóa đơn ,do đó mình không biết hóa dơn có giá trị dưới 100000 đ , có vi phạm về việc phát hành hóa dơn không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Công Ty mình có thu khoản phí chứng từ của khách hàng tổng cộng là 450000 đ, nhưng chia làm hai hóa đơn với thuế suất 10% là 400000 đ và thuế suất là 5% 50000 đ. Công ty mình mua hóa đơn GTGT của Bộ Tài Chính nên không thể viết chung hai khoản trên vào một hóa đơn ,do đó mình không biết hóa dơn có giá trị dưới 100000 đ , có vi phạm về việc phát hành hóa dơn không?
Bạn không thể viết chung 2 thuế suất trong 1 hóa đơn của BTC. Cơ quan thuế luôn ủng hộ đơn vị bán hàng xuất hóa đơn mà, bạn cứ vô tư xuất. Quy định dưới 100.000 thì không nhất thiết phải xuất nhưng nếu có yêu cầu thì vẫn phải xuất, bạn cứ an tâm xuất thành 2 tờ nha.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
mình không biết hóa dơn có giá trị dưới 100000 đ , có vi phạm về việc phát hành hóa dơn không?

Xuất hóa đơn mới là đúng bạn ạ ko có luật nào quy định trên 100.000 đ mới được viết hóa đơn cả. Ko viết hóa đơn mới là vi phạm.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Về nguyên tắc thì 1đ cũng phải xuất hóa đơn mà nên bạn cú xuất vô tư đi không sợ bị vi phạm đâu. mỗi tội là xuất lẻ nhiều quá thì hóa đơn hết nhanh thôi
Vô tư đi.
:cool2:
Xin đừng bạn, 1 đồng đừng nên xuất hóa đơn, nếu có xuất thì không có tiền trả lại cho người ta đâu( còn được gọi là thối lại).D

M

mualantan

Trung cấp
26/6/06
95
0
0
Gần nhà bạn
Bạn không thể viết chung 2 thuế suất trong 1 hóa đơn của BTC. Cơ quan thuế luôn ủng hộ đơn vị bán hàng xuất hóa đơn mà, bạn cứ vô tư xuất. Quy định dưới 100.000 thì không nhất thiết phải xuất nhưng nếu có yêu cầu thì vẫn phải xuất, bạn cứ an tâm xuất thành 2 tờ nha.

Chào bác tiger2774!
Công ty chổ em làm có nhận hóa đơn của người bán, trong đó có 2 mặt hàng hóa dịch vụ, có thuế suất khác nhau, em đã kê khai trong phần mềm P2D tháng 7, vậy có sao không hả bác?
Cụ thể là mua gạch : thuế 10%, tiền vận chuyển 5%
Nhờ bác chỉ cho em nhé! Cám ơn bác

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Chào bác tiger2774!
Công ty chổ em làm có nhận hóa đơn của người bán, trong đó có 2 mặt hàng hóa dịch vụ, có thuế suất khác nhau, em đã kê khai trong phần mềm P2D tháng 7, vậy có sao không hả bác?

To:Mualantan làm ơn cho taoxanh hỏi: Mục Thuế Suất Trên HĐ GTGT đó họ ghi thuế suất là 5% hay 10 % hay ghi thế nào???2 mức thuế suất khác nhau rõ ràng như thế viết kiểu gì vào mục thuế suất trên 1 tờ HĐ GTGT nhờ???hay là như thế nào?bạn nói cụ thể hơn nhé.

To:Ngoccam.Trường hợp bán lẻ hàng hoá,cung ứng dịch vụ cho người tiêu dùng có giá trị thấp dưới 100.000đ mỗi lần thu tiền, nếu người mua hàng yêu cầu lập và giao hoá đơn thì người bán hàng vẫn phải lậpgiao hoá đơn theo đúng quy định.

Sửa lần cuối:
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Chào bác tiger2774!

Hóa đơn đưa 2 mặt hàng khác thuế suất vào hay 2 tờ vậy mưalantan? Bạn nói rõ được k? ThanhNam đã có bài post về hồ sơ khai thuế nộp vào tháng 8 này rồi đó, bạn vào xem lại nha (trường hợp sử dụng phần mềm P2D đó). Bạn vào đây:
http://webketoan.vn/forum/showthread.php?t=32313

M

mualantan

Trung cấp
26/6/06
95
0
0
Gần nhà bạn
To:Mualantan làm ơn cho taoxanh hỏi: Mục Thuế Suất Trên HĐ GTGT đó họ ghi thuế suất là 5% hay 10 % hay ghi thế nào???2 mức thuế suất khác nhau rõ ràng như thế viết kiểu gì vào mục thuế suất trên HĐ GTGT nhờ???

Chào chị taoxanh!
Đây là hóa đơn tự in, cụ thể của CN Cty CP Thạch Bàn( TP HCM) mà hóa đơn được sử dụng theo CV... của Cục thuế TP HN ( hơi lạ đối với em đấy - chổ hơi lạ này em không quan tâm lắm), phần cuối có các dòng
- Cộng tiền hàng :...
Thuế suất 10% - tiền thuế ....
- Tiền vận chuyển:...
Thuế suất 5% - tiền thuế ....
Cộng tiền :....

Như vậy không biết có sao không, vì kê khai vào phần mềm P2D, em buộc bụng ghi làm 2 dòng, tổng số thuế đầu vào thì đúng, nhưng như bác tiger2774 nói trên thì em có 2 nỗi lo:
1. Hàng hóa khác thuế suất không được ghi chung 1 hóa đơn
2. Là vì em sử dụng phầm mền P2D ( nghe nói áp dụng chỉ ở Tp HCM) như vậy em đã kê khai thành 2 dòng mới được. Ngặc là số tờ hóa đơn phầm mềm đọc lại tăng thêm 1. 1 hóa đơn xem như kê khai 2 lấn, dù tiền thì đúng.
Chị taoxanh và anh tiger2774, một người ờ HN, một người ở Tp HCM giúp em với. Gấp lắm, vì tháng 7 cũng có 1 tờ, đang chuẩn bị kê khai nữa đây.
Chị taoxanh và anh tiger2774 à! gặp người khác là khóc huhuhuhu rồi đấy.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Chào chị taoxanh!
Đây là hóa đơn tự in, cụ thể của CN Cty CP Thạch Bàn( TP HCM) mà hóa đơn được sử dụng theo CV... của Cục thuế TP HN ( hơi lạ đối với em đấy - chổ hơi lạ này em không quan tâm lắm), phần cuối có các dòng

Như vậy không biết có sao không, vì kê khai vào phần mềm P2D, em buộc bụng ghi làm 2 dòng, tổng số thuế đầu vào thì đúng, nhưng như bác tiger2774 nói trên thì em có 2 nỗi lo:
2. Là vì em sử dụng phầm mền P2D ( nghe nói áp dụng chỉ ở Tp HCM) như vậy em đã kê khai thành 2 dòng mới được. Ngặc là số tờ hóa đơn phầm mềm đọc lại tăng thêm 1. 1 hóa đơn xem như kê khai 2 lấn, dù tiền thì đúng.
Chị taoxanh và anh tiger2774, một người ờ HN, một người ở Tp HCM giúp em với. Gấp lắm, vì tháng 7 cũng có 1 tờ, đang chuẩn bị kê khai nữa đây.
Vậy thì dễ rùi, anh nghĩ chắc chắn hóa đơn này đã có sự cho phép của TCT về trường hợp xuất hàng hóa có thuế suất khác nhau trên cùng 1 tờ hóa đơn. Hóa đơn GTGT mà chúng ta mua về chỉ có 1 dòng thuế suất, nhưng trên hóa đơn tự in của Thạch Bàn, chắc chắn không phải là dòng thuế suất, mà là cột thuế suất hoặc nhiều dòng thuế suất cho nhiều mặt hàng khác nhau.
P2D không thể nhập 1 số hóa đơn có 2 thuế suất, chuyện này buộc em phải chia ra mà nhập thôi, không sao đâu.
Còn chuyện em nói hơi lạ là thế nào? Nói luôn đi. Nếu biết anh sẽ giải thích luôn cho.

M

mualantan

Trung cấp
26/6/06
95
0
0
Gần nhà bạn
Vậy thì dễ rùi, anh nghĩ chắc chắn hóa đơn này đã có sự cho phép của TCT về trường hợp xuất hàng hóa có thuế suất khác nhau trên cùng 1 tờ hóa đơn. Hóa đơn GTGT mà chúng ta mua về chỉ có 1 dòng thuế suất, nhưng trên hóa đơn tự in của Thạch Bàn, chắc chắn không phải là dòng thuế suất, mà là cột thuế suất hoặc nhiều dòng thuế suất cho nhiều mặt hàng khác nhau.
P2D không thể nhập 1 số hóa đơn có 2 thuế suất, chuyện này buộc em phải chia ra mà nhập thôi, không sao đâu.
Còn chuyện em nói hơi lạ là thế nào? Nói luôn đi. Nếu biết anh sẽ giải thích luôn cho.

Em đã nêu rất rõ là sau khi liệt kê hàng hóa dịch vụ, có thêm các dòng...
Chổ em thấy lạ, nhưng không quan tâm lắm, vì em biết đây là nghiệp vụ quan lý hóa đơn của ngành thuế. Theo em nghĩ đơn vị kinh doanh do cơ quan thuế nào quản lý trực tiếp thì quản lý hóa đơn. Trong trường hợp trên, CN tại Tp HCM, sử dụng hóa đơn theo CV của cục thuế HN. Em thấy lạ, nhưng nghĩ có lẽ 2 cơ quan thuế có phối hợp quản lý hóa đơn. Em cũng đã nói là không quan tâm lắm, vì không ảnh hưởng gì đến cty em cả. Nếu được thì bác giải thích thêm cho mọi người hiểu thêm một tý. Cám ơn bác tiger2774 nhiều!

T

trevang

Guest
31/5/07
5
0
0
Ha Noi
- Trường hợp 1 hoá đơn viết 2 thuế suất khác nhau thì mình cũng gặp khá nhiều ở các đơn vị có hoá đơn tự in, nên có thể họ được phép viết như vậy. Còn hoá đơn mà bạn mua tại phòng ấn chỉ cơ quan thuế thì không được phép viết như vậy.
- Vấn đề kê khai thì bạn kê làm 2 dòng, nhưng phải nhớ không có lại cộng nhầm phần báo cáo sử dụng hoá đơn. có 1 cách khác là viết phần kê khai số HĐ, ngày tháng, tên đơn vị 1 dòng, phần thuế suất tách làm 2 dòng (nếu kê bằng excel)
- vấn đề bán lẻ dịch vụ, hàng hoá thì bắt buộc phải xuất hoá đơn. Nếu khách hàng yêu cầu thì phải xuất hoá đơn ngay lúc đó cho dù là 1 đồng. Nếu khách hàng không yêu cầu thì có thể không xuất HĐ, nhưng cuối tháng vẫn phải làm bảng kê những dịch vụ, hàng hoá trên để xuất 1 hoá đơn tổng hợp.
Thân

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Thực ra chẳng ai quy định hóa đơn chỉ được ghi một loại thuế suất cái này do hóa đơn BTC phát hành chi có 1 dòng ghi thuế xuất vì vậy không ghi được hai loại hàng có thuế suất khác nhau mà thôi. Còn hiện nay các đơn vị tự in họ thiết kế thao chiều dọc nên ghi vô tư (tất nhiên hóa đơn này đã được sự đồng ý của BTC)

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
vấn đề bán lẻ dịch vụ, hàng hoá thì bắt buộc phải xuất hoá đơn. Nếu khách hàng yêu cầu thì phải xuất hoá đơn ngay lúc đó cho dù là 1 đồng. Nếu khách hàng không yêu cầu thì có thể không xuất HĐ, nhưng cuối tháng vẫn phải làm bảng kê những dịch vụ, hàng hoá trên để xuất 1 hoá đơn tổng hợp.
Thân
Không phải cuối tháng, mà là cuối ngày xuất hóa đơn tổng hợp.

Sửa lần cuối:
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Chào chị taoxanh!

Nếu là HĐ tự in thì đúng như anh tigger nói rồi.

phong2v

phong2v

Guest
Thực ra chẳng ai quy định hóa đơn chỉ được ghi một loại thuế suất cái này do hóa đơn BTC phát hành chi có 1 dòng ghi thuế xuất vì vậy không ghi được hai loại hàng có thuế suất khác nhau mà thôi. Còn hiện nay các đơn vị tự in họ thiết kế thao chiều dọc nên ghi vô tư (tất nhiên hóa đơn này đã được sự đồng ý của BTC)
Nói ko chuẩn rồi, để mình tìm tài liệu sẽ đưa ra dẫn chứng cụ thể cho bạn nhé

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cần gì tìm tài liệu cho mất công hở bác? Cứ nhìn trong thực tế là suy ra thôi. Bác nhìn thấy tờ hóa đơn của Metro chưa? Đủ loại thuế suất trên cùng một tờ hóa đơn nếu hàng mua phát sinh ngần ấy loại thuế suất.

Nói ko chuẩn rồi, để mình tìm tài liệu sẽ đưa ra dẫn chứng cụ thể cho bạn nhé

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Mình có một công văn số 2376/PCCS ngày 19/6/2007 của Tổng cục thuế trả lwoif Tập đoàn bưu chính viễn thông Việt Nam về việc ghi hóa đơn đồng thời 2 dịch vụ thuế suất khác nhau, trong đó hướng dẫn ghi 2 dòng cho hai loại thuế suất khác nhau...

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA