Hàng nhập khẩu tính theo tỷ giá nào?

• Thread starter Cuong Nguyen
  • Ngày gửi
C

Cuong Nguyen

Guest
14/8/07
3
0
0
39
Ho Chi Minh
Chào mọi người!
Mọi người ơi, cho e hỏi nhé. Đối với hàng hóa nhập khẩu từ nước ngoài thì khi hàng về nhập kho ta sử dụng tỷ giá nào để quy đổi sang tiền VN. Hiện tại ở Cty em đang sữ dụng tỷ giá cuối tháng đó.mà em lại nghe nói là lấy tỷ giá trên tờ khai hải quan.
Giải thich dum em với đi.:worry:
Cám ơn nhiều nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phamquocdong

Guest
15/8/07
10
0
1
HCMC
Tỷ Giá Cuối Tháng ???

Tỷ giá cuối thang là tỷ giá gí vậy em???
Để quy đổi sang VNĐ và nhập kho thì dùng tỷ giá trên TK Hải Quan em ạ.
Chúc may mắn !!!

N

ngopt

Guest
2/6/07
51
0
0
Hà Tây
Chắc chắn là theo tỷ giá trên tờ khai hải quan đấy bạn ạ.

C

Cuong Nguyen

Guest
14/8/07
3
0
0
39
Ho Chi Minh
Cám ơn anh về câu hỏi nhưng em có thể giải thích như thế này.
Cuối mổi tháng thi cty em phai chỉnh ty giá ở trên phần mềm lại, và lấy tỷ giá của ngân hàng vào ngày cuối tháng.
Sau đó tỷ giá đó sẽ đuợc sử dụng cho ca tháng sau luôn.thường thì khi hàng nhập kho thi em vẫn chưa nhận được tờ khai hài quan làm sao mà lấy tỷ giá.
Chao anh

Nguyen Le My

Nguyen Le My

Guest
28/6/07
90
1
0
Hà nội
Chào bạn! Theo mình hiểu thì khi hàng về chưa có tờ khai hải quan, thì bạn lấy tỷ giá hạch toán theo tỷ giá bình quân liên ngân hàng tại thời điểm đó. Sau khi nhận được tờ khai hải quan thì bạn điều chỉnh lại. Hạch toán tỷ giá phải theo tờ khai Hải quan chứ!

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Hạch toán theo tỷ giá nào không quan trọng. Vấn đề là tỷ giá đó phải thống nhất.

Khi hàng NK về đến kho, nếu lô hàng đó là lô hàng trả trước (tức đã thanh toán cho người bán) thì nên dùng tỷ giá thực tế chuyển tiền để ghi nhận giá trị hàng nhập kho. Nếu chưa thanh toán thì dùng tỷ giá hạch toán. Tỷ giá đó có thể là tỷ giá đã sử dụng trên TK Hải Quan, có thể là tỷ giá bình quân liên NH, hoặc tỷ giá nào đó do công ty tự ấn định trong một khoảng thời gian nhất định.

Sau này, khi xuất kho, sẽ dùng tỷ giá thực tế của NH nào đó mà cty lấy làm chuẩn để xác định chênh lệch tỷ giá khi tính giá vốn hàng xuất kho.

Tuy nhiên, việc sử dụng tỷ giá nào thì nên thống nhất trong suốt niên độ kế toán.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA