điều kiện để ghi nhận là nhà cửa kiên cố và nhà cửa khác

• Thread starter Gia Nguyen
  • Ngày gửi
G

Gia Nguyen

Guest
25/7/07
18
0
0
TPHCM
Cty mình có xây 1 căn nhà 4 tấm làm văn phòng, nhưng hiện tại mình cũng không xác định được căn nhà đó thuộc loại nhà cửa kiên cố hay nhà cửa khác nên chưa xác định được thời gian khấu hao theo QĐ 206, có bạn nào gặp trường hợp này chưa giúp mình với, cảm ơn các bạn đã trả lời

Khóa học Quản trị dòng tiền
Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Trong QĐ 206 có nêu :" Nhà cửa loại kiên cố là loại nhà ở, trụ sở làm việc, nhà văn phòng, khách sạn... được xác định là có độ bền vững Bậc I, Bậc II. Nhà cửa khác là nhà ở, trụ sở làm việc, nhà văn phòng... được xác định là có độ bền vững Bậc III, Bậc IV theo quy định của Bộ Xây dựng."
Mình nghĩ là trong giấy phép xây dựng sẽ có những chi tiết này. Chúc bạn thnàh công nhé!

G

Gia Nguyen

Guest
25/7/07
18
0
0
TPHCM
Trong QĐ 206 có nêu :" Nhà cửa loại kiên cố là loại nhà ở, trụ sở làm việc, nhà văn phòng, khách sạn... được xác định là có độ bền vững Bậc I, Bậc II. Nhà cửa khác là nhà ở, trụ sở làm việc, nhà văn phòng... được xác định là có độ bền vững Bậc III, Bậc IV theo quy định của Bộ Xây dựng."
Mình nghĩ là trong giấy phép xây dựng sẽ có những chi tiết này. Chúc bạn thnàh công nhé!

Vâng, vấn đề mình muốn hỏi là chổ bôi đậm ở trên, để mình xem lại trong giấy phép xây dựng có không, cảm ơn bạn đã trả lời, chúc bạn vui

Dam

Dam

Guest
Như bạn Gia Nguyen noi thì bạn xem lại tại Điều 6. phan loại TSCD HH trong DN , Nhà xây đã hòan tất chưa?, mục đích sử dụng của căn nhà thì phụ thuộc vào GPKD và điều lệ công ty trong khi đăng ký thành lập.từ đó bạn mơi có cơ sở để xác định. Còn những vấn đề liên quan đến việc ghi nhận TS tin rằng bạn đã biết.Than!

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Cách phân loại cấp nhà theo quy định của Bộ xây dựng bạn căn cứ cách phân loại này sẽ xác định được đúng cấp nhà mà bạn đang sử dụng để chon phương án khấu hao phù hợp

Q

Quang Kim Son

Cao cấp
21/7/06
223
0
16
Thủ đô của Resort

Trong QĐ 206 và một số văn bản của Bộ Xây dựng gọi là "Bậc" (bậc I, bậc II ...), trong giấy phép xây dựng và hồ sơ thiết kế và dự toán gọi là "cấp", ví dụ như cấp 1, cấp 2 ....

Như vậy liệu có phải "bậc" chính là "cấp" hay không?

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Trong QĐ 206 và một số văn bản của Bộ Xây dựng gọi là "Bậc" (bậc I, bậc II ...), trong giấy phép xây dựng và hồ sơ thiết kế và dự toán gọi là "cấp", ví dụ như cấp 1, cấp 2 ....

Như vậy liệu có phải "bậc" chính là "cấp" hay không?

Theo mình biết và cũng như theo cách phân loại của mình lâu nay thì "cấp" hay "bậc" gì cũng là một thứ thôi. Cty mình cũng là Cty xây dựng mà. Mấy anh bên thiết kế cũng nói thế mà !

G

Gia Nguyen

Guest
25/7/07
18
0
0
TPHCM
Như bạn Gia Nguyen noi thì bạn xem lại tại Điều 6. phan loại TSCD HH trong DN , Nhà xây đã hòan tất chưa?, mục đích sử dụng của căn nhà thì phụ thuộc vào GPKD và điều lệ công ty trong khi đăng ký thành lập.từ đó bạn mơi có cơ sở để xác định. Còn những vấn đề liên quan đến việc ghi nhận TS tin rằng bạn đã biết.Than!

Ở điều 6 mục II là cách phân loại TSCĐ để đưa vào các TK phù hợp, cái mình bị vướng là cách phân loại TSCĐ để xác định thời gian khấu hao cho đúng quy định.Thân!

G

Gia Nguyen

Guest
25/7/07
18
0
0
TPHCM
Cách phân loại cấp nhà theo quy định của Bộ xây dựng bạn căn cứ cách phân loại này sẽ xác định được đúng cấp nhà mà bạn đang sử dụng để chon phương án khấu hao phù hợp

Mình cũng tham khảo rồi, nhưng cách phân loại cấp nhà theo quy định của Bộ xây dựng là dựa vào các chỉ tiêu như :độ bền vững, độ chịu nhiệt, chịu lửa.... gì gì đấy, mà để xác định như vậy thì dựa vào đâu???.Thân!

G

Gia Nguyen

Guest
25/7/07
18
0
0
TPHCM
Theo mình biết và cũng như theo cách phân loại của mình lâu nay thì "cấp" hay "bậc" gì cũng là một thứ thôi. Cty mình cũng là Cty xây dựng mà. Mấy anh bên thiết kế cũng nói thế mà !

Ôi, nếu vậy thì vấn đề trở nên đơn giản hơn rồi, mình cũng mong như thế , nhưng làm sao để biết "cấp" hay "bậc" cũng là một thứ một cách chắc chắn nhỉ, bởi vì mình sẽ giải trình nếu sếp hỏi:bigok:

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Mình nghĩ "cấp" hay "bậc" chỉ là cách dùng từ thôi. Lúc mình mới làm cũng có thắc mắc, nhưng mấy anh ở Cty mình cũng nói nó giống nhau thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA