những bước tiếp nhận ctừ khi mới vào

• Thread starter DHH
  • Ngày gửi
DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
Các bạn thân mến, mình vừa được nhận vào làm nv ktoán cho một cty chuyên tổ chức các tour du lịch, và bg cả cho khách thuê xe nữa.
Thời gian thử việc trong một tuần và kg hưởng lương.

Vấn đề ở đây là nếu tớ được nhận vào làm thì tớ sẽ phải tiếp nhận toàn bộ ctừ từ mấy năm trước ( có biên bản bàn giao nữa ) tớ thấy điều này không hợp lý chút nào , vì quả thực nhìn hàng đống ctừ như thế , dù nó đã được xếp ngăn nắp nhưng tớ chịu kg thể biết được có chứng từ nào thiếu, nào rách .... ( thực tế là không thể kiểm soát được )tóm lại là tớ kg muốn chịu trách nhiệm về những số ctừ trong khoảng thời gian tớ chưa vào làm, liệu tớ có quyền từ chối không tiếp nhận số ctừ đó không nhỉ ?:wall:

Rồi khi vào làm thì ktoán cũ đã nghỉ không còn ở đó nữa, nên ctừ thật lộn xộn , không bàn giao gì hết, vậy thì tớ có phải chịu trách nhiệm gì việc quản lý ctừ không nhỉ ? trong khi đó người qlý lại có ý khi tớ vào làm sẽ làm một biên bản bàn giao ctừ , tớ kg biết mình có quyền từ chối không nhận trách nhiệm quản lý số ctừ trong thời gian tớ chưa vào làm hay không ?:alcon:

- Còn vđ nữa là : + Nếu là kế toán trưởng thì có phải chịu trách nhiệm nhiều hơn kế toán tổng hợp đúng không ?
+ Nếu cty bổ nhiệm tớ làm kế toán trưởng , nhưng tớ thấy mình chưa đủ tự tin để làm KTT ,thì tớ có quyền từ chối không :wall:

- Trong thời gian thử việc thì mình có quyến ký vào ctừ hay không ? Khi viết phiếu thu, phiếu chi mình ký vào người lập biểu thì có làm sao không ? có phải chịu trách nhiệm gì không ?:dzo:

Khóa học Quản trị dòng tiền
thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
Tôi thấy bạn xem lại , trong thời gian bạn chưa vào làm kế toán không có nhân viên kế toán khác thì doanh nghiệp hoạt động thế nào. Việc bạn phải tiếp nhận số chứng từ đó là đương nhiên rồi, lưu chứng từ kế toán cũng là một nhiệm vụ của kế toán viên mà , theo thông tư 48/2006 thì thời gian lưu chứng từ gốc lên tới 10 năm mới được huỷ.Thường đối với các doanh nghiệp vừa và nhỏ chỉ có 1 nhân viên kế toán duy nhất, nếu bạn không nhận chức danh kế toán trưởng , doanh nghiệp cử bạn người phụ trách kế toán tạm thời bạn vẫn phải lập ký tất cả chứng từ sổ sách và cả báo cáo tài chính-coi như bạn đã làm nhiệm vụ của kế toán trưởng rồi.

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
[Nói chung là qua việc xem xét ctừ mấy tháng trong năm 2007 tớ thấy doanh nghiệp để số sách lộn xộn, không chuẩn xác nên tớ rất lo vì nếu kiểm toán đến kiểm tra, họ xem những ctừ trong thời gian tớ chưa vào làm, nếu họ thấy thiếu ctừ hoặc làm sao đó ,mà lúc vào làm mình lại ký nhận bàn giao giữ toàn bộ số ctừ đó rồi, thì chẳng lẽ mình lại phải chịu trách nhiệm cho việc thiếu mất ctừ của ktoán trước à ( làm sao mà lúc nhận bàn giao mình có thể xem từng chứng từ, từng nghiệm vụ xem nó có thiếu gì không , điều đó là không thể làm được ,nói tóm lại mình chỉ nhìn thấy cái vỏ còn cái ruột như thế nào thì tớ nghĩ chẳng ai có thể kiểm tra hết với số lượng ctừ nhiều như thế ?
Cậu có cách nào mà mình vừa có thể ký nhận vào tờ giấy bàngiao ctừ vừa không phải chịu trách nhiệm về só ctừ đó nếu có chuyện gì không nhỉ ?( đơn giản là mình không muốn chịu lỗi do những ktoán trước làm mà thôi )

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
[sao không ai trả lời giúp tôi với ?:wall:

thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
[Nói chung là qua việc xem xét ctừ mấy tháng trong năm 2007 tớ thấy doanh nghiệp để số sách lộn xộn, không chuẩn xác nên tớ rất lo vì nếu kiểm toán đến kiểm tra, họ xem những ctừ trong thời gian tớ chưa vào làm, nếu họ thấy thiếu ctừ hoặc làm sao đó ,mà lúc vào làm mình lại ký nhận bàn giao giữ toàn bộ số ctừ đó rồi, thì chẳng lẽ mình lại phải chịu trách nhiệm cho việc thiếu mất ctừ của ktoán trước à ( làm sao mà lúc nhận bàn giao mình có thể xem từng chứng từ, từng nghiệm vụ xem nó có thiếu gì không , điều đó là không thể làm được ,nói tóm lại mình chỉ nhìn thấy cái vỏ còn cái ruột như thế nào thì tớ nghĩ chẳng ai có thể kiểm tra hết với số lượng ctừ nhiều như thế ?
Cậu có cách nào mà mình vừa có thể ký nhận vào tờ giấy bàngiao ctừ vừa không phải chịu trách nhiệm về só ctừ đó nếu có chuyện gì không nhỉ ?( đơn giản là mình không muốn chịu lỗi do những ktoán trước làm mà thôi )

Đã bàn giao thì phải có biên bản bàn giao và tốt nhất phải có từ 3 người trở lên tham gia . Bạn không muốn chịu trách nhiệm thì phải làm biên bản bàn giao cho kỹ , nếu chưa xem được nội dung thì phải làm bảng kê chi tiết , Vdụ Ctừ tháng 01 gồm có : HĐ GTGT đầu vào có ...số (Xê ri , ký hiệu ,ngày phát hành).v.vnói chung là bàn giao theo đầu chứng từ đã , khi kiểm toán làm việc bạn lại bê nguyên cả như vậy ra không thiếu tờ nào là được vì mình chỉ làm nhiệm vụ bảo quản thôi, nội dung người nào ký người ấy chịu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA