Đã nộp thuế GTGT rồi thì sao phải nộp thuế TNDN?

• Thread starter thunhi
  • Ngày gửi
T

thunhi

Guest
31/5/07
27
0
0
TP.HCM
em chỉ mới biết về thuế sơ sơ thôi,anh chị vui lòng giúp em vời : cho em hỏi tại sao mình đã nộp thuế GTGT rồi mà còn phải nộp thuế thue nhập Doanh nghiệp nữa ạ,em chưa hiểu gì về thuế TNDN mấy anh chị có thể chỉ cho em hkông ạ,cách tình thuế TNDN ra sao ,ngày mấy thì hết hạn ạ
em cảm ơn anh chị nhiều,rất mog thư hồi âm anh chị
xin gởi về mail :ngoctramnavi@yahoo.com

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
em chỉ mới biết về thuế sơ sơ thôi,anh chị vui lòng giúp em vời : cho em hỏi tại sao mình đã nộp thuế GTGT rồi mà còn phải nộp thuế thue nhập Doanh nghiệp nữa ạ,
Vì hai loại thuế này đánh trên hai đối tượng khác nhau: hàng hóa, dịch vụ (thuế GTGT) và thu nhập (thuế TNDN).

em chưa hiểu gì về thuế TNDN mấy anh chị có thể chỉ cho em hkông ạ,cách tình thuế TNDN ra sao ,ngày mấy thì hết hạn ạ
Chưa hiểu mấy thì bạn nên nhờ người đi trước trực tiếp hướng dẫn và xem thêm các văn bản quy định về luật thuế hiện hành. Khó hướng dẫn qua bài viết lắm vì quá nhiều và kiến thức nếu bị nhồi nhét thì sẽ không thể vào đầu ngay được.

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Theo mình hiểu thì Thuế GTGT là do người tiêu dùng nộp. Doanh nghiệp chỉ là kê khai nộp dùm cho người tiêu dùng thôi. Còn thuế TNDN thì được đánh trên Thu nhập Dn.
nếu muốn hiểu rõ thì chắc là bạn phải nghiên cứu kỷ hơn. Bây giơ cũng đã ra luật mới rồi đó.

thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
em chỉ mới biết về thuế sơ sơ thôi,anh chị vui lòng giúp em vời : cho em hỏi tại sao mình đã nộp thuế GTGT rồi mà còn phải nộp thuế thue nhập Doanh nghiệp nữa ạ,em chưa hiểu gì về thuế TNDN mấy anh chị có thể chỉ cho em hkông ạ,cách tình thuế TNDN ra sao ,ngày mấy thì hết hạn ạ

Thực ra vấn đề này được đề cập ở các môn học khi bạn đi học chuyên ngành rồi, để diễn giải đầy đủ cần một bài viết rất dài. Tôi có thể trình bầy vắn tắt thế này : thuế GTGT là thuế đánh vào mặt hàng hoặc sản phẩm,dịch vụ (Gián thu) tức là đánh vào người tiêu dùng sản phẩm đó . Ví dụ bạn mua 1 chiếc cốc nhựa để dùng , ở khâu sản xuất có giá thành là: 1000Đ+Thuế GTGT 10%(1000Đx10%=100Đ )tổng cộng là : 1100 Đ. Khi người kinh doanh mua về và bán ra với giá bán là 1500 Đ+ thuế GTGT1500Đx10%=150Đ(=1650Đ), phần thuế người kinh doanh phải nộp là (150Đ-100đ )=50Đ. Tóm lại trong giá chiếc cốc bạn mua bao gồm : cphí SX(1000Đ)+thuế GTGT khâu SX(100Đ)+thuế GTGT khâu kinh doanh(50Đ)+lãi người bán ở khâu kinh doanh(500Đ)=1650Đ
Bạn là người sủ dụng chiếc cốc đó nên bạn phải chịu toàn bộ phần thuế GTGT cho cả người sX và người bán hàng.
Phần lãi 500 Đ của người kinh doanh nếu không có các chi phí khác trừ ra thì phải nộp thuế TNDN 28 % :(500Đx28%=90Đ), phần 90đ này thu trên lãi của người kinh doanh không ảnh hưởng gì tới phần thuế GTGT đã nộp, nên thuế TNDN là thuế trực thu( thu vào người hưởng lợi nhuận kinh doanh)
Trình bầy vắn tắt như vậy hy vọng bạn hiểu phần nào về thuế GTGT và thuế TNDN.

Sửa lần cuối:
H

HaiNguyen

Guest
Thuế GTGT và thuế TNDN là 2 loại thuế hoàn toàn khác nhau. Thuế GTGT là thuế gián thu đánh vài người tiêu dùng. còn thuế TNDN là thuế trực thu thu trực tiếp từ thu nhập của DN.Nếubạn muốn tìm hiểu kỹ hơn bạn tham khảo luật bây giờ có rất nhiêu đó. chúc bạn thanh công

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA