Giấy nộp tiền vào NSNN cho công ty khác mượn, giải trình thế nào đây?

• Thread starter antigone8080
  • Ngày gửi
A

antigone8080

Guest
6/4/06
17
0
0
Ha Noi
Mọi người ơi, giúp tui với. Tui có 1 vấn đề như sau, mong được tham khảo ý kiến của mọi người:
Cty tui có mua 01 quyển giấy nộp tiền vào NSNN bằng tiền mặt, tui chỉ xé 01 tờ để dùng, sau đó cho Cty khác mượn (vì chung 01 chi cục thuế quản lý), Cty đó đã dùng gần hết. Bây giờ tui phải giải thích ra sao với cán bộ quản lý thuế đây???? Rất mong ý kiến đóng góp của mọi người.
Tui muốn hỏi mọi người, dùng chung ấn chỉ như vậy thì mức phạt sẽ ntn?

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Mọi người ơi, giúp tui với. Tui có 1 vấn đề như sau, mong được tham khảo ý kiến của mọi người:
Cty tui có mua 01 quyển giấy nộp tiền vào NSNN bằng tiền mặt, tui chỉ xé 01 tờ để dùng, sau đó cho Cty khác mượn (vì chung 01 chi cục thuế quản lý), Cty đó đã dùng gần hết. Bây giờ tui phải giải thích ra sao với cán bộ quản lý thuế đây???? Rất mong ý kiến đóng góp của mọi người.

Hết thì lên xin cuốn khác, không có phạt 1 xu nào đâu, bạn cứ yên tâm. Thuế hỏi thì nói cho đơn vị bạn để đi nộp tiền vào NSNN rùi.

P

phamquocdong

Guest
15/8/07
10
0
1
HCMC
GNT thì xin chứ không phải mua mà.Bạn sử dụng GNT loại mấy liên, nếu 3 liên thì không có vấn đề gì đâu.Chi cục Thuế chắc là không quản lý GNT đâu.Mình cũng cho người ta nhiều mà.

thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh

Trường hợp của bạn đúng là oái oăm chưa gặp bao giờ, thường thì chỉ có đánh mất thôi.Khi mất hóa đơn sẽ phạt 500.000 cho 1 liên đỏ chưa sử dụng và 200.000 cho mỗi liên tím hoặc liên xanh chưa sử dụng(NĐ 89/2002), ngoài ra còn bị ấn định thuế cho số lượng hóa đơn làm mất. Giấy nộp tiền thì tôi không nắm chắc , nhưng như ở địa phương tôi làm mất 1 số giấy nộp tiền bị phạt 200.000.
Theo tôi bạn nên đến trình bầy với cơ quan thuế để họ thông cảm làm thủ tục cho công ty bạn nhập trả lại giấy nộp tiền từ số liền sau số cty bạn đã sử dụng, sau đó làm thủ tục cấp chính quyển GNT sử dụng dở đó cho công ty mượn GNT của Cty bạn(Được như vậy thì cả cty bạn và cty mươn GNT đều phải làm lại báo cáo SD hóa đơn từ tháng cho mươn GNT đến nay). Cũng hơi khó nhưng ngoài cách đó tôi cũng chưa thấy cách nào hợp lý hơn.

thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
GNT thì xin chứ không phải mua mà.Bạn sử dụng GNT loại mấy liên, nếu 3 liên thì không có vấn đề gì đâu.Chi cục Thuế chắc là không quản lý GNT đâu.Mình cũng cho người ta nhiều mà.

Không hiểu ở chỗ các bạn sao dễ quá vậy , ở CCT quản lý chúng tôi -phải làm báo cáo cả GNT vào báo cáo hóa đơn hàng tháng và biên bản kiểm kê 6 tháng & cuối năm. Hay chúng tôi không biết nên bị ....

H

haphuong28

Guest
30/7/07
15
0
0
Ha Noi
Antigone8080 thuộc chi cục thuế nào vậy sao dễ thế. Chi cục mình nhận được quyển GNT là phải đóng dấu tên cty vào ngay liên đỏ để phòng ấn chỉ kiểm tra sau đó hàng tháng còn phải nộp báo cáo sử dụng hàng tháng. Hy vọng bạn giải quyết vụ này nhanh chóng đạt hiệu quả cao với chi phí là thấp nhất.

antu

antu

Mikado
15/5/06
110
2
18
Earthly Paradise
GNT vào NSNN được các chi cục thuế bán hộ cho kho bạc nhà nước, chi cục thuế không quản lý GNT. Mẫu củ của GNT vào NSNN bằng chuyển khoảng có 5 liên, bằng tiền mặt có 4 liên, nhưng hiện nay mỗi mẫu được giảm bớt đi 1 liên, không còn liên lưu cùi như trước. Như vậy bạn có thể yên tâm là không bị phạt đồng nào cả, nếu ra kho bạc nộp tiềnmà có lỡ để quên vẫn có thể xin người xa lạ kia một số viết chơi cho đỡ phải chạy về công ty

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Giấy nộp tiền thì tôi không nắm chắc , nhưng như ở địa phương tôi làm mất 1 số giấy nộp tiền bị phạt 200.000.
Sau khi Nghị định số 185/2004/NĐ-CP ngày 04/11/2004 của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán ra đời thì làm mất ấn chỉ thuế như giấy nộp tiền vào NSNN sẽ không còn bị phạt nữa.

Công văn số 13344 /BTC-TCT ngày 24 tháng 10 năm 2005 của Tổng Cục thuế V/v Xử phạt vi phạm hành chính làm mất ấn chỉ thuế đã có hướng dẫn như vậy. Bạn lấy văn bản ở đây:

Đính kèm

• Cong van so 13344-BTC-TCT ngay 24 10 2005 Xu phat vi pham hanh chinh lam mat an chi thue.doc
    27 KB · Lượt xem: 131
thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
Cảm ơn Tú Anh.

Xem nhiều