Chắc Tẩu Hỏa Quá Các Bạn ơi: Tính Tỷ Giá Nh......

• Thread starter Omely
  • Ngày gửi
O

Omely

Trung cấp
14/8/07
123
1
0
TPHCM
Có bạn nào đó không cứu mình với.
1/ mình mới tiếp nhận sổ sách 2 tháng nay thôi, về ngoại tệ ngân hàng phát sinh có 2 lần thôi(phần cũ),chị kế toán cũ tính tỷ giá lần 1 theo ghi sổ,lần 2 thì thực tế, chắc mình tẩu hỏa với chỉ quá.
2/ Mình hỏi chị khác thì kêu tính CL theo tỷ giá thực tế liên ngân hàng ngày hôm đó với tg ghi nợ khách hàng (cty chỉ đã quyết toán 5 lần rồi) cuối năm hãy đánh giá chênh lệch lại một lần, khỏi phải FIFO... gì hết.
3/ Bạn mình thì kêu lấy 1 tỷ giá để làm tỷ giá ghi sổ, rồi mỗi lần mua vào hay chuyển trả khách hàng thì cứ tính chênh lệch tỷ giá theo tỷ giá ghi sổ của mình.Nếu mua thì CL giữa mua và ghi sổ, nếu trả khách hàng thì CL giữa tỷ giá ghi nợ và ghi sổ (không quan tâm đến tỷ giá liên ngân hàng) Cuối năm đánh giá CL lại.
mình đọc trong sách thì kêu nào tỷ giá hạch toán, thực tế,... (Hu hu... làm kế toán sao khó quá...), tính theo phương pháp nào dễ hiểu,các bạn chỉ mình với.Gấp.. gấp...

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Phan Luu Hanh

Trung cấp
9/5/06
96
0
0
TP.HCM
Bạn làm theo cách thứ 3 là đơn giản và thuận tiện và hiện đang được các cty sử dụng nhiều nhất.

O

Omely

Trung cấp
14/8/07
123
1
0
TPHCM
Mình thấy nếu làm vậy, mỗi lần một nghiệp vụ ngân hàng phát sinh lại phải tính chênh lệch, có cách nào tối ưu hơn không

phong2v

phong2v

Guest
Bao giờ trong sổ sách số đầu năm thì cũng là tỷ giá theo ghi sổ.
trong kỳ kế toán nếu phát sinh thì hạch toán theo tỷ giá thực tế phát sinh
Cuối năm đánh giá lại theo tỷ giá liên ngân hàng tịa thời điểm cuối năm
Nếu chênh lệch với tỷ giá theo ghi sổ thì đánh giá vào TK 413 để sau đó kết chuyển sang 635 hay 515

O

Omely

Trung cấp
14/8/07
123
1
0
TPHCM
Phong2V có thể cho mình ví dụ cụ thể không,mình thấy mập mờ về vấn đề tỷ giá quá hà. Tại vì nhiều khi vừa có tỷ giá mình mua vào, rồi khi thanh toán thì có tỷ giá giao dịch của ngân hàng, tỷ giá mình lúc ghi nợ khách hàng, còn tỷ ghi sổ nữa....Tính chênh lệch giữa cái nào với cái nào đây.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA