Khoản chi phí

• Thread starter sunny_acc
  • Ngày gửi
S

sunny_acc

Guest
11/5/07
47
0
0
Vung Tau
Một số khoản CP không được đưa vào CP hợp lý để tính thuế TNDN thì vẫn được hạch toán bình thường trong sổ sách kế toán.--> Lợi nhuận kế toán sẽ khác so với lợi nhuận tính thuế TNDN phải ko các bạn? Thường thì lợi nhuận để tính chịu thuế TN sẽ lớn hơn LN thực tế???

vậy là số liệu báo cáo thuế sẽ khác với số liệu nội bộ???

Mình cũng mới làm KT thôi, có nhiều vướng mắc

Mong cả nhà giúp mình với. Tks các bạn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
Một số khoản CP không được đưa vào CP hợp lý để tính thuế TNDN thì vẫn được hạch toán bình thường trong sổ sách kế toán.--> Lợi nhuận kế toán sẽ khác so với lợi nhuận tính thuế TNDN phải ko các bạn? Thường thì lợi nhuận để tính chịu thuế TN sẽ lớn hơn LN thực tế???
đúng thế
vậy là số liệu báo cáo thuế sẽ khác với số liệu nội bộ???
ai chà nói to nhỉ, ko sợ CQ thuế sờ gáy à, thế nào là nội bộ heeeeeeeee chit đó

V

vumailien

Guest
31/7/07
5
0
0
Hà nội
Chi Phí

Công ty mình thuê nhà làm trụ sở, tiền thuê nhà mỗi tháng khoảng 700 ngàn đồng. Thuê nhà nên điện dùng hàng tháng tính chung với số điện của chủ nhà, chủ nhà nộp tiền điện hộ, hàng tháng chủ nhà tách ra tiền điện tính cho Cty tôi, tiền điện nhiều tháng cũng nên tới 600 ngàn đồng, nhưng chỉ là thanh toán "suông" với chủ nhà thôi, không có chứng từ gì? Xin hỏi làm thế nào để tôi có thể tính khoản tiền thuê nhà và tiền điện vào chi phí hợp lý của doanh nghiệp?

S

sunny_acc

Guest
11/5/07
47
0
0
Vung Tau
đúng thế

ai chà nói to nhỉ, ko sợ CQ thuế sờ gáy à, thế nào là nội bộ heeeeeeeee chit đó

anh Phong ơi, mình làm đúng theo Sổ sách mà , sao lại sợ CQ thuế sờ gáy ạ

Cho em hỏi thêm là như vậy số liệu báo cáo với thuế ko thực tế so với tình hình phát triển của cty, lợi nhuận ko đúng so với thực tế đúng ko anh? Có khi nào LN thực tế là Lỗ mà cty phải nộp thuế TNDN ko?

Cảm ơn anh nhiều

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Công ty mình thuê nhà làm trụ sở, tiền thuê nhà mỗi tháng khoảng 700 ngàn đồng. Thuê nhà nên điện dùng hàng tháng tính chung với số điện của chủ nhà, chủ nhà nộp tiền điện hộ, hàng tháng chủ nhà tách ra tiền điện tính cho Cty tôi, tiền điện nhiều tháng cũng nên tới 600 ngàn đồng, nhưng chỉ là thanh toán "suông" với chủ nhà thôi, không có chứng từ gì? Xin hỏi làm thế nào để tôi có thể tính khoản tiền thuê nhà và tiền điện vào chi phí hợp lý của doanh nghiệp?

Nếu muốn chứng minh là chi phí hợp pháp của công ty thì bạn phải làm hợp đồng sau đó khi đến kỳ thanh toán bạn phải lên cơ quan thuế xin nộp thuế khấu trừ tại nguồn 10% và cơ quan thuế sẽ xuất hoá đơn cho công ty bạn để chứng minh chi phí đó hợp lý. Chúc bạn thành công

phong2v

phong2v

Guest
anh Phong ơi, mình làm đúng theo Sổ sách mà , sao lại sợ CQ thuế sờ gáy ạ
Vì là có sỏ sách nội bộ, hiiiiiiiiii hiểu ko thế
Cho em hỏi thêm là như vậy số liệu báo cáo với thuế ko thực tế so với tình hình phát triển của cty, lợi nhuận ko đúng so với thực tế đúng ko anh?
vì thực tế DN phát sinh nhiều chi phí theo luật kế toán thì được chấp nhận nhưng theo luật thuế về hoá đơn chứng từ thì một số chi phí đó ko được tính là chi phí khi tính thuế TNDN nên lợi nhuận kế toán và lợi nhuận thuế thường chênh lệch
Có khi nào LN thực tế là Lỗ mà cty phải nộp thuế TNDN ko?

Cảm ơn anh nhiều
Chuyện thường ngày ở huyện mà, nhiều con đường dẫn tới việc này

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh

Theo mình thì bạn làm hợp đồng thuê nhà với chủ nhà đi,còn tiền điện thì tách làm 2 đồng hồ điện một cái mang tên của chủ nhà,một cái mang tên công ty.Ở công ty cũ của mình cũng làm vậy đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA