Kế toán trưởng

• Thread starter hellangles
  • Ngày gửi
hellangles

hellangles

Thiên sứ địa ngục
15/11/06
106
0
0
Khanh Hoa
Anh chị có thể cho em biết Văn bản nào nói về những điều kiện và quy định đối với 1 Kế toán trưởng ạ?
Em là sinh viên mới ra trường, hiện em đang làm việc cho 2 công ty.
Một công ty làm việc trong giờ hành chính ( Cty này là mục tiêu phấn đấu trong sự nghiệp của em) , gọi là cty A
Một Cty làm việc ngoài giờ hành chính ( Cty này em làm từ hồi còn là sinh viên ), bây giờ cty này muốn em làm kế toán trưởng cho Cty của họ. gọi là cty B
Hiện bây giờ em rất phân vân, lỡ như có chuyện gì xảy ra với cty B thì việc đó có ít nhiều ảnh hưởng tới sự nghiệp của em sau này không ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
@Hell, nếu bạn mới ra trường hai năm có nghĩa là chưa đủ điều kiện để lấy bằng KTT.
KTT của một công ty gánh trách nhiệm rất nặng nên đòi hỏi bạn cần phải có đủ kinh nghiệm để nhận thức được vấn đề bạn và công ty B đang làm.
Bất cứ những vấn đề gì xảy ra kể cả trong và ngoài giờ hành chính đều ảnh hưởng đến sự nghiệp của bạn.
Thân

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
Em cần có 5 năm thực tế để tu thành chính quả.
Chúc em thành công

Luôn tiện có đề tài về KTT cho em hỏi xen một tý nhé. Vậy khi một công ty thành lập trong giấy phép đăng ký kinh doanh có bắt buộc có một ai đó đứng tên vào Vị trí KTT không ạ. Nếu bắt buộc có thì có phải xuất trình giấy tờ gì không để được đứng tên? Hay chỉ cần GĐốc đại diện thôi cũng được. Vì ác giấy tờ GĐ có thể kí mà k cần chữ kí của KTT ( vD như trong tờ khai thuế đó) Và một cty được phép k có KTT trong vòng bao lâu? có văn bản nào nói rỏ về điều này k ạ.EM cám ơn cả nhà nhé

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Trong giấy phép đăng ký kinh doanh không có ghi bắt buộc vị trí kế toán trưởng đâu.
Một công ty thì có thể không có KTT nhưng phải bổ nhiệm người phụ trách kế toán trưởng trong vòng một năm.
Văn bản ấy à, văn bản nào í nhỉ, quên mất rồi. À thông tư liên tịch số 13/2005

Vu Ngan Ha

Vu Ngan Ha

Guest
15/11/05
82
0
0
Yen Hoa-Cau Giay- Ha Noi
Góp ý kiến tý

Bạn vào trang Google rồi search kế toán trưởng, nó sẽ có một loạt những hướng dẫn và điều kiện của 1 kế toán trưởng như thế nào cho bạn xem.
Mình mới đọc hôm nay nhưng k lưu,mình nhớ là KTT có các điều kiện sau:
1. Tốt nghiệp tối thiểu trung cấp chuyên nghành
2. Có 3 năm kinh nghiệm trở lên
3. Có chứng chỉ kế toán trưởng:bigok:
Như vậy là bạn chưa đủ điều kiện để làm một kế toán trưởng rồi, mà giả sử có làm đi chăng nữa cũng chẳng sao nếu bạn làm tốt công việc và hợp lý hóa các hóa đơn chứng từ. Hơn nữa những công ty này đều là TNHH và cổ phần thôi đúng k? vì thế đừng lo lắng bạn ạ, hãy biết sắp xếp thời gian cho hợp lý để có được cả 2 là: Tiền và sự nghiệp mà bạn đang theo đuổi. Chúc thành công.

Sửa lần cuối:
P

phathuynh

Guest
10/10/04
10
0
1
63
Tp.HCM
Chào
Theo chuẩn mực kế toán tôi đựoc biết, ( bạn tìm đọc các chuẩn mực kế toán ) KTT công ty TNHH tối thiểu phải trình độ cao đẳng, tốt nghiệp trung cấp chỉ làm được doanh nghiệp tư nhân và Công ty hợp danh
nếu cty chưa có người thì có thể bổ nhiệm 1 người tạm thời phụ trách kế toán sau đó tìm người đủ tiêu chuẩn để bổ nhiệm KTT.

P

phathuynh

Guest
10/10/04
10
0
1
63
Tp.HCM
trong giấy phép thành lập công ty không có tên KTT nhưng phải có quyết định bổ nhiệm KTT nộp cục thuế nếu Cty do cục thuế quản lý và nộp chi cục thuế nếu cty CCT quản lý ( nộp quyết định bổ nhiệm kèm chứng chỉ KTT ).
Giám đốc sẽ chịu trách nhiệm về quyết định bổ nhiệm KTT . KTT phải hội đủ điều kiện tiêu chuẩn theo chuẩn mực kế toán.
Chào

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA