Góp vốn bổ sung bằng tiền mặt

• Thread starter nguyentuyet
  • Ngày gửi
N

nguyentuyet

Trung cấp
5/3/05
150
0
0
39
hue
cty em là cty cổ phần, bây giờ cty muốn mua 1 số TSCĐ nhưng đủ tiền để mua sắm, cty dự định góp vốn bằng tiền mặt bổ sung có được ko ạ? Thủ tục như thế nào tư vấn júp em vói

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Công ty em đã góp đủ vốn DL chưa. Nếu chưa thì nộp thêm mà nếu đủ rồi thì phải huy động thêm vốn. Có nhiều cách để huy động vốn trong đó có các cách như vay NH, vay các tổ chức tín dụng, vay cá nhân, tăng vốn DL... Trong trường hợp tăng vốn điều lệ thì phải thay đổi đăng ký kinh doanh. Chúc bạn có thể chon được cách phù hợp nhất với công ty của bạn

N

nguyentuyet

Trung cấp
5/3/05
150
0
0
39
hue
Công ty em đã góp đủ vốn DL chưa. Nếu chưa thì nộp thêm mà nếu đủ rồi thì phải huy động thêm vốn. Có nhiều cách để huy động vốn trong đó có các cách như vay NH, vay các tổ chức tín dụng, vay cá nhân, tăng vốn DL... Trong trường hợp tăng vốn điều lệ thì phải thay đổi đăng ký kinh doanh. Chúc bạn có thể chon được cách phù hợp nhất với công ty của bạn

Vốn điều lệ thì cty em đã góp đủ, bây giờ muốn huy động thêm vốn thôi,

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Vốn điều lệ thì cty em đã góp đủ, bây giờ muốn huy động thêm vốn thôi,

Khi vốn điều lệ đã đủ thì em nên làm hợp đồng vay. Căn cứ vào lãi suất của NH mà làm hợp đồng vay cho hợp lý (không được vượt quá 1,2% lãi suất NH quy định). Còn nếu muốn tăng vốn ĐL thì em phải họp đại hội cổ đông, HĐQT, đưa ra và lấy biểu quyết, sau đó phân bổ tỷ lệ vốn cho các cổ đông, tiếp nữa làm lại ĐKKD. Cách này phức tạp hơn mà không được tính lãi vay vào chi phí trong kỳ. Chúc em có cách lựa chon phù hợp với cty em.

T

Thuy Doanh

Guest
28/7/07
6
0
0
TP.HCM
Theo mình thì Công ty bạn có 1 Biên bản họp Hội đồng quản trị, quyết định là huy động vốn từ các cổ đông theo đúng tỷ lệ % vốn góp của các cổ đông trong vốn điều lệ. Và khoản tiền huy động đó coi như một khoản tiền vay của các cổ đông và trả lãi cho khoản vay đó. Sau đó, Bạn phải lập Hợp đồng vay cho khoản tiền đó. Như thế đưa được khoản lãi vay vào chi phí hợp lý, mà còn trả lãi cho các cổ đông. Và khi nào công ty có tiền sẽ trả lại cho các cổ đông.

N

nguyentuyet

Trung cấp
5/3/05
150
0
0
39
hue
cảm ơn các ý kiến của anh chị, bây jờ nếu em sử dụng hình thức vay vốn các cổ đông và chấp nhận trả lãi. Nhưng sau này, những khoảng vay đó em có thể chuyênt sang làm tăng vốn điều lệ được vẫn được chứ?

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
được mà khi nào cần chuyển em làm thay đổi đăng ký kinh doanh là được

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
12345678910! Amen! Nhờ mod xóa hộ giúp Let

Sửa lần cuối:
T

tuan huy

Guest
10/9/07
29
0
0
38
Ha long - Quảng Ninh
chào các anh chị nha!
Em muốn hỏi các anh chị và mong các anh chi chỉ dẫn: Bên công ty em là cty TNHH nhưng thực tế bọn em đã hoạt động hết vốn ban đầu bây giờ chủ yếu là đi vay mà số thuế được khấu trừ của bọn em khoảng hơn 50 tr ( mà trong đó có cả khấu trừ cho mua xe oto hộ cty khác) và có một hd mà GD bảo em khâu trừ vào nhưng em sợ nên em vẫn chưa kê khai vì em chưa hiểu lắm, là HD mua oto cho gia đình GD ,doanh thu hàng tháng thì ít, em phai làm sao? em dang lo lắng lắm mong các anh chị chỉ bảo giùm em, mà thiếu vốn bây giờ em nên làm gi?

T

ttaido

Guest
25/9/07
6
0
1
Binh Duong
Về vấn đề hoàn thuế VAT, Cty của em có đáp ứng được điều kiện để được hoàn thuế chưa?. Còn về vấn đề kê khai hóa đơn VAT của xe gia đình GĐ của em là hợp lệ nếu như quyền sở hữu của chiếc xe này không phải là Cá nhân mà là của cty thì ok

T

taptanhketoan

Guest
17/10/07
11
0
0
Go Vap - Ho Chi Minh
A cái vụ xe cộ này, mình có gặp rồi nhưng trên lý thuyết thôi. Chưa làm lần nào. Nếu xe là của cá nhân muốn đưa CP cho chiếc xe đó vào làm CP công ty VD như sữa chữa, xăng thì cứ làm cái hợp đồng thuê xe....là được đưa vào CP.

T

tuan huy

Guest
10/9/07
29
0
0
38
Ha long - Quảng Ninh
Công ty em vẫn chưa đủ diều kiện để hoàn thuế, chỉ là khai thuế thôi, thế là vẫn ok a, em cảm ơn nhiều nhiều

S

software

Guest
27/10/07
31
0
0
Không Gia Đình
Cho em hỏi chút xíu
Vốn điều lệ Cty em là 3 Tỷ .
Nhưng lên sổ Quỹ TM thì em chỉ treo 300T để chi tiêu thôi, đến tháng sau thì tiêu hết .
Giờ muốn bổ xung QTM thêm 400T nữa thì cứ viết phiếu Thu rồi ghi bổ xung N111/C411 .
Có cần thêm thủ tục gì nữa không các anh ?

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
Cho em hỏi chút xíu
Nhưng lên sổ Quỹ TM thì em chỉ treo 300T để chi tiêu thôi, đến tháng sau thì tiêu hết .
Giờ muốn bổ xung QTM thêm 400T nữa thì cứ viết phiếu Thu rồi ghi bổ xung N111/C411 .
----
em cứ Lập phiếu thu tăng quỹ TM ko phải làm thủ tục gì cả!
Mếu đã góp đủ vốn điều lệ mà muốn tăng vốn ĐL thì em làm như các anh, chị trên đã hướng dẫn nhé!

A

aloaiday

Trung cấp
2/6/07
150
0
0
hanoi
Cho em hỏi chút xíu
theo mình thì khi hach toan lần đầu bạn ghi:
nợ 111: 300 triệu
Nợ 138: 2,7 tỷ (chi tiết từng thành viên góp vốn còn thiếu bao nhiêu)
Có TK: 411
giờ muốn bổ sung thêm 400 triệu thì h/toán:
Nợ 111/ có 138
số vốn góp còn thiếu sẽ phải bổ sung đủ trong thời gian 3 năm.
khi nhận đủ vốn góp 3 tỷ sẽ làm giấy chứng nhận vốn góp cho từng thành viên.

S

software

Guest
27/10/07
31
0
0
Không Gia Đình
theo mình thì khi hach toan lần đầu bạn ghi:
nợ 111: 300 triệu
Nợ 138: 2,7 tỷ (chi tiết từng thành viên góp vốn còn thiếu bao nhiêu)
Có TK: 411
giờ muốn bổ sung thêm 400 triệu thì h/toán:
Nợ 111/ có 138
số vốn góp còn thiếu sẽ phải bổ sung đủ trong thời gian 3 năm.
khi nhận đủ vốn góp 3 tỷ sẽ làm giấy chứng nhận vốn góp cho từng thành viên.

Cty em Vốn nước ngoài , điều lệ 3 tỷ
Nếu lần đầu em chỉ hạch toán N111/C411 : 300T.
Không phản ánh cái 2.7 Tỷ còn lại thì có sao ko ?
Nghĩa là thực tế thì Cty có cái 3 Tỷ đó rồi, nhưng trên sổ sách em chỉ treo 300T thôi, hết thì lại bổ xung QTM ?

A

aloaiday

Trung cấp
2/6/07
150
0
0
hanoi
Cty em Vốn nước ngoài , điều lệ 3 tỷ
Nếu lần đầu em chỉ hạch toán N111/C411 : 300T.
Không phản ánh cái 2.7 Tỷ còn lại thì có sao ko ?
Nghĩa là thực tế thì Cty có cái 3 Tỷ đó rồi, nhưng trên sổ sách em chỉ treo 300T thôi, hết thì lại bổ xung QTM ?
Theo bạn nói thì các bên góp vốn đã góp đủ 3 tỷ rồi, mà trên sổ sách bạn chỉ thể hiên 300 triệu thôi. còn 2,7 tỷ bạn để ở đâu ???? Ai cất giữ ????
Theo hiểu biết của mình thì: nếu đã góp đủ 3 tỷ thì phải hạch toán phản ánh hết 3 tỷ vào bên có 411. và khi nhận vốn góp phải có giấy chứng nhận vốn góp cho các bên tham gia góp vốn chứ.
Chỉ trường hợp vốn thưc góp chỉ 300 triệu, còn thiếu 2,7 tỷ thì thực chất mình vẫn băn khoăn ko biết có nên h/toán nợ 138/có 411 hay không thôi vì mình thấy có nhiều bài viết trên diễn đàn cho rằng ko cần thiết có bút toán này. Ý kiến của các bậc tiền bối như thế nào ạ????

O

oanh_hn

Guest
4/9/07
48
0
0
Cầu Giấy - Hà Nội
cảm ơn các ý kiến của anh chị, bây jờ nếu em sử dụng hình thức vay vốn các cổ đông và chấp nhận trả lãi. Nhưng sau này, những khoảng vay đó em có thể chuyênt sang làm tăng vốn điều lệ được vẫn được chứ?

Bạn lưu ý nhé.Mình mới được tập huấn là từ giờ chi phí lãi vay của khoản vay cá nhân nằm trong cty sẽ ko được chấp nhận làm chi phí hợp lý đâu. Nên bạn muốn vay thì tốt nhất làm hợp đồng vay với cá nhân bên ngoài công ty, ngoài ra hợp đồng vay cá nhân với cty phải có dấu xác nhận của Phường nữa đây.

O

oanh_hn

Guest
4/9/07
48
0
0
Cầu Giấy - Hà Nội
A cái vụ xe cộ này, mình có gặp rồi nhưng trên lý thuyết thôi. Chưa làm lần nào. Nếu xe là của cá nhân muốn đưa CP cho chiếc xe đó vào làm CP công ty VD như sữa chữa, xăng thì cứ làm cái hợp đồng thuê xe....là được đưa vào CP.

Nếu muốn đưa chi phí sửa chữa, xăng xe làm chi phí hợp lý thì ngoài việc phải làm hợp đồng thuế xe đã đành rồi bạn còn phải cùng chủ xe lên Chi cục Thuế nộp thuế để lấy hóa đơn nữa đó.

S

software

Guest
27/10/07
31
0
0
Không Gia Đình
Theo bạn nói thì các bên góp vốn đã góp đủ 3 tỷ rồi, mà trên sổ sách bạn chỉ thể hiên 300 triệu thôi. còn 2,7 tỷ bạn để ở đâu ???? Ai cất giữ ????
Theo hiểu biết của mình thì: nếu đã góp đủ 3 tỷ thì phải hạch toán phản ánh hết 3 tỷ vào bên có 411. và khi nhận vốn góp phải có giấy chứng nhận vốn góp cho các bên tham gia góp vốn chứ.
Chỉ trường hợp vốn thưc góp chỉ 300 triệu, còn thiếu 2,7 tỷ thì thực chất mình vẫn băn khoăn ko biết có nên h/toán nợ 138/có 411 hay không thôi vì mình thấy có nhiều bài viết trên diễn đàn cho rằng ko cần thiết có bút toán này. Ý kiến của các bậc tiền bối như thế nào ạ????

Em hỏi nhiều người thì họ nói không cần thiết treo hết 3 Tỷ ấy vào 411.
Cứ treo vào đó 1 ít rồi nếu thiếu thì bổ xung.
Còn cái Cty em là Cty nước ngoài , Giám đốc người Hàn sang làm ăn, chẳng phải 2-3 thành viên gì cả...
Em cũng muốn hỏi các anh các chị xem vấn đề này hộ em, ai rảnh thì giải thích cho em rõ ràng chút nhé .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA