Hàng xuất thẳng ra công trình, hạch toán thế nào?

• Thread starter Lam Bao Son
  • Ngày gửi
L

Lam Bao Son

Guest
9/8/07
39
0
6
46
TPHCM
Xin chào các anh/chị.

Công ty mình là công ty làm dịch vụ lắp đặt cho các công trình xây dựng và mới thành lập hồi tháng 5. Nhưng công trình thì ở các tỉnh khác nhau. Công ty không có kho nhưng hàng mua về đều xuất thẳng ra công trình cả. Như vậy có cần phải có nghiệp vụ kế toán kho không? Nếu có thì nên phản ánh như thế nào trên tài khoản và định khoản?

Xin các anh/chị giúp đỡ dùm.

Chân thành cám ơn!:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nhanai

Guest
2/8/07
4
0
0
47
Q3
Chào bạn, mình cũng làm công ty xây dựng, nếu vật tư mua về xuất thẳng cho công trình thì không hạch toán qua kho . Định khoản là : Nợ 621/ Có 111,331, 112, 1331.

Chú ý không qua kho thì không đưa vào TK 152 mà đưa thẳng vào TK 621

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
L

Lam Bao Son

Guest
9/8/07
39
0
6
46
TPHCM
Cám ơn bạn nhanai nhiều.
Cho Sơn hỏi tí nếu hàng hóa còn lại sau khi nghiệm thu thì đưa lại vào kho hay như thế nào nhỉ? Mong các bạn giúp mình giải đáp nhé. Định khoản N 152/ C621 hay N152/C154?

H

Hoangtung

Guest
Hàng mua về đưa ra công trường luôn đối với công ty xây dựng và đưa luôn vào SX đối với công ty sx thì bạn định khoản bình thường thôi.
Nơ TK 621
Nợ TK 1331
có TK liên quan 331,111,112...

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Cám ơn bạn nhanai nhiều.
Cho Sơn hỏi tí nếu hàng hóa còn lại sau khi nghiệm thu thì đưa lại vào kho hay như thế nào nhỉ? Mong các bạn giúp mình giải đáp nhé. Định khoản N 152/ C621 hay N152/C154?

Nếu HH còn dư thì phải điều chỉnh TK 621.Bạn phải hạch toán:
Nơ 152
Có 621
Phần này mang về nhập kho lại:dance2:.

V

vihalley

Sơ cấp
19/7/07
20
0
1
Paradise :))
Anh Lam Bao Son ơi, công ty em làm giống công ty anh đó, nên cho em hỏi tí xíu kinh nghiệm nha!
Vì lắp đặt ko phải xây dựng, nhưng thời gian hoàn thành 1 công trình cũng lâu giống bên xây dựng, khi khách hàng trả mình số tiền theo từng đợt, thì mình định khoản vào 131 đúng ko anh?
Rồi đột nhiên KH đòi xuất hóa đơn cho phần tiền đã trả cho mình (thường thì công trình hoàn thành luôn rồi viết hóa đơn 1 lần theo hợp đồng), anh sẽ định khoản làm sao? Nếu XĐ doanh thu thì phải xác định chi phí, mà công trình đã hoàn thành đâu mà tính giá thành, và rồi sau đó mình sẽ tính giá thành lại từ đầu hả anh?
Em định xác định giá thành theo hạng mục, xong phần đó tính giá thành phần đó, GĐ ko chịu, nói là chưa xong phần nào hết đó, nên ko thể làm biên bản nghiệm thu phần nào được hết. Em ko biết anh có khi nào bị giống trường hợp của em ko? anh giúp em nhé!:angel:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA