Hạch toán thế nào cho chi nhánh? Xin mọi người giúp

• Thread starter thuymus
  • Ngày gửi
T

thuymus

Guest
21/12/06
39
0
6
Thường Tín - HN
Công ty của em là công ty XD, chuyên về XDDD và san lấp mặt bằng ở hà tây, Hiện tại Cty mở 1 chi nhánh hồi T6 ở Quận Long Biên HN, chỉ để giao dịch với đối tác, ko có hoạt động xây dựng, Nhưng Đầu vào mua sắm CCDC và TSCĐ dùng cho VP lại quá nhiều, do vậy Thuế GTGT đc khấu trừ cũng khá lớn ( khoảng 90 tr) Cty đăng ký chi nhánh hoạt động phụ thuộc công ty mẹ. Em ko hiểu lắm về hđ phụ thuộc này, chỉ hiểu là TGTGT thì phải nộp trên quận LB còn thuế TNDN thì hạch toán và nộp về cùng cty mẹ. Moi người giúp em cách hạch toán thế nào thì đúng. và số tiền TGTGT dc khấu trừ của chi nhánh có được khấu trừ cho cty mẹ ko, và Hạch toán thế nào, thì hợp lý. ko bị thuế hỏi thăm. Xin cảm ơn mọi người!
Rất mong các bậc tiền bối chỉ giáo cho em! thanks to all!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyễn Ngọc Trí

Guest
8/5/06
6
0
0
Nha trang
chào bạn, công ty cua mình hiện tại cũng giống như bạn, Chi nhánh của mình hoạt động fụ thuộc công ty mẹ, chỉ khai báo thuế GTGT tại chi cục thuế tại địa bàn, vì vậy hàng tháng chỉ cần khai báo thuế GTGT, bạn vẫn hoạch toán bình thường, Cuối kỳ bạn chuyển số liệu về cho cty mẹ, công ty mẹ sẽ làm báo cáo hợp nhất , kết chuyển lãi lỗ, làm báo cáo nộp TNDN

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA