Thơi gian khấu hao tài sản

• Thread starter phamtrinh086
  • Ngày gửi
P

phamtrinh086

Guest
29/11/06
46
1
8
40
Tp.HCM
Cty mình có mua một thiết bị cũ, theo QĐ 206 thì thời gian khấu hao thiết bị cũ được xác định bằng cách lấy giá mua cũ/giá mua mới trên thị trường * thời gian KH quy định. Vậy giá mua mới mình xác định như thế nào?
Để thiết bị đó trở thành tài sản của cty (thiết bị đã thoả mãn các tiêu chuẩn về TSCD) thì ngoài hoá đơn GTGT bên bán xuất cho cty mình thì cần phải có thêm chứng từ gì nữa không? Cảm ơn các bạn trước nha.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
Cty mình có mua một thiết bị cũ, theo QĐ 206 thì thời gian khấu hao thiết bị cũ được xác định bằng cách lấy giá mua cũ/giá mua mới trên thị trường * thời gian KH quy định. Vậy giá mua mới mình xác định như thế nào?
Để thiết bị đó trở thành tài sản của cty (thiết bị đã thoả mãn các tiêu chuẩn về TSCD) thì ngoài hoá đơn GTGT bên bán xuất cho cty mình thì cần phải có thêm chứng từ gì nữa không? Cảm ơn các bạn trước nha.
Bạn nên xác định giá của cùng loại tiêu chuẩn thiết bị đó hiện trên thị trường giá của thiết bị đó mới là bao nhiêu để tính,

T

toantphcm1979

Guest
13/8/07
12
0
0
44
TP.HCM - GO VAP
Bạn định giá như vậy là đúng rồi. Bạn cứ theo thông tư mà làm. Xem tài sản thuộc loại tài sản nào, để xác định năm khấu hao. Giá mua thì tham khảo giá thị trường để lấy giá bình quân. Còn chứng từ nào nữa ngoài hóa đơn, thì lúc nhập tài sản về kho, bạn làm thêm thẻ kho, để sau này giải trình với cơ quan thuế, nếu thuế yêu cầu

P

phamtrinh086

Guest
29/11/06
46
1
8
40
Tp.HCM
Bạn định giá như vậy là đúng rồi. Bạn cứ theo thông tư mà làm. Xem tài sản thuộc loại tài sản nào, để xác định năm khấu hao. Giá mua thì tham khảo giá thị trường để lấy giá bình quân. Còn chứng từ nào nữa ngoài hóa đơn, thì lúc nhập tài sản về kho, bạn làm thêm thẻ kho, để sau này giải trình với cơ quan thuế, nếu thuế yêu cầu
Cam ơn bạn nhiều. Bạn cũng ở Gò Vấp hả, vậy là mình cùng một quận rồi. Mình xem trong QĐ206 thì thời gian khấu hao của loại thiết bị trên từ 3 đến 15 năm, vậy bây giờ mình có thể chọn khấu hao trong bao nhiêu năm để tính đây. Cảm phiền bạn giúp dùm nha vì mình mới đụng đến tài sản lần đầu tiên và cho hỏi thêm mình cần đăng ký tài sản với chi cục thuế không? cảm ơn.

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Thời gian khấu hao thì tùy miễn làm trong khung. Làm ăn khấm khá thì khấu hao ngắn, thất bát thì cho khấu hao dài.
Chỗ chi cục thuế mình thì phải đăng ký phương pháp khấu hao khi có tài sản mới, không biết chỗ bạn thế nào, tốt nhất là hỏi cán bộ thuế trực tiếp quản lý.

phamtrinhqn

phamtrinhqn

Trung cấp
12/9/05
83
0
6
44
Quang ninh

Giá tính khấu hao chính là giá thực tế mình mua và được ghi trên hóa đơn GTGT, còn thời gian khấu hao thì căn cứ thực tế máy sử dụng được khaỏng bao nhiêu năm nữa thì mình khấu hao bấy nhiêu năm đâu cần phải phức tạp vấn đề làm gì!

N

nguyenthenam

Guest
27/8/07
27
0
0
47
Hạ long _ Quảng Ninh
Cam ơn bạn nhiều. Bạn cũng ở Gò Vấp hả, vậy là mình cùng một quận rồi. Mình xem trong QĐ206 thì thời gian khấu hao của loại thiết bị trên từ 3 đến 15 năm, vậy bây giờ mình có thể chọn khấu hao trong bao nhiêu năm để tính đây. Cảm phiền bạn giúp dùm nha vì mình mới đụng đến tài sản lần đầu tiên và cho hỏi thêm mình cần đăng ký tài sản với chi cục thuế không? cảm ơn.

Theo tôi biết khi công ty bạn mua thêm tài sản thì bất kể tài sản đó là mới hay cũ khi đưa vào sử dụng và tính khấu hao bạn vẫn phải đăng ký TSCĐ với cơ quan thuế như thường mà. Còn hồ sơ tài sản như thế nào cụ thể bạn qua cơ quan thuế hỏi xem cụ thể gồm các giấy tờ gì nhé. Chúc thành công..

H

Han Phuong

Guest
7/5/07
25
0
0
40
Hai Duong
mình có bao giờ làm TSCĐ lên thẻ kho đâu làm trên thẻ TS mà. Check lại giúp mình được ko?

N

nongnoc219

Guest
1/9/07
69
0
0
39
Cau Giay HN
mình mới vào webketoan nen thực sự kô biết gửi tin nhắn thế nào để tcả mọi ng đều có thể đọc được,vào tin nhắn cá nhân thì chẳng thấy hiển thị lên trang chủ theo đề tài gi cả.Bạn chỉ giúp mình với nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA