Treo thuế TNDN từ năm 2003 trên TK 3334 đến nay

• Thread starter thuyhuyen
  • Ngày gửi
T

thuyhuyen

Trung cấp
15/6/07
56
0
0
ha noi
Cho em hỏi một chút. Em mới vào làm ở công ty mới từ năm 2007, công ty em chuẩn bị quyết toán, khi em xem lại sổ sách thì thấy các năm trước kế toán chỉ làm bút toán nộp thuế TNDN mà ko có bút toán tính thuế TNDN và bút toán kết chuyển và cứ để treo trên TK 3334 từ năm 2003 đến nay. Các anh chị co em hỏi làm như thế có được ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
bạn xem lại "từ năm 2003 đến nay" cty quyết toán có lãi hay không? nếu lỗ thì không tính thuế TNDN phát sinh mà chỉ có tạm nộp thuế thôi

T

thuyhuyen

Trung cấp
15/6/07
56
0
0
ha noi
Từ năm 2003 cty em quyết toán có lãi anh a.

win100

win100

TV đang tích cực
16/8/06
86
0
0
Gara moto
Nếu vậy bạn phải tính đc số thuế TNDN phát sinh của các năm trước rồi trừ đi số thuế TNDN tạm nộp của các năm đó làm số dư đầu kỳ cho năm nay.

T

thuyhuyen

Trung cấp
15/6/07
56
0
0
ha noi
Nhưng công ty em từ năm 2003 đến nay CQ thuế chưa quyết toán và vừa rồi có thông báo là chuẩn bị quyết toán. Em muốn hỏi kế toán năm trước làm như thế có được ko. Vì chỉ có bút toán Nộp thuế TNDN nên cứ để treo bên có củaTK 3334 Từ năm 2003 đến nay tất cả số tiền Thuế TNDN đã nộp.

phong2v

phong2v

Guest
Nhưng công ty em từ năm 2003 đến nay CQ thuế chưa quyết toán và vừa rồi có thông báo là chuẩn bị quyết toán. Em muốn hỏi kế toán năm trước làm như thế có được ko. Vì chỉ có bút toán Nộp thuế TNDN nên cứ để treo bên có củaTK 3334 Từ năm 2003 đến nay tất cả số tiền Thuế TNDN đã nộp.
Thuế sắp xuống quyết toán rồi, tôt nhất bạn ko nên sửa gì cả cứ để đó sau khi quyết toán xong điều chỉnh luôn một thể, ko sao đâu mà, chỉ sợ thuế đã nộp ít hơn so với số thuế phải nộp mà bạn đã xác định thôi

win100

win100

TV đang tích cực
16/8/06
86
0
0
Gara moto
Nếu sắp quyết toán thì lại càng phải làm, nếu bạn là Kế toán, tuy nhiên số liệu trên BCTC thì bạn phải giữ nguyên không đc điều chỉnh, còn các vấn đề phát sinh vô lý thì bạn phải tìm hiểu rõ ràng (như thuế TNDN chẳng hạn, và tôi chắc chắn là sẽ còn nhiều cái sai kéo theo) để giải trình với cơ quan thuế tránh bị phạt oan.

phong2v

phong2v

Guest
Nếu sắp quyết toán thì lại càng phải làm, nếu bạn là Kế toán, tuy nhiên số liệu trên BCTC thì bạn phải giữ nguyên không đc điều chỉnh, còn các vấn đề phát sinh vô lý thì bạn phải tìm hiểu rõ ràng (như thuế TNDN chẳng hạn, và tôi chắc chắn là sẽ còn nhiều cái sai kéo theo) để giải trình với cơ quan thuế tránh bị phạt oan.
bạn ơi bay giờ mà điều chỉnh là liên quan đến BCTC đó, nếu ko sửa sau mình điều chỉnh theo QĐ của Thuế thì ko phải sửa các BCTC năm trước đâu bạn ạ

T

thuyhuyen

Trung cấp
15/6/07
56
0
0
ha noi
Nếu điều chỉnh thì liên quan đến báo cáo tài chính và sổ sách của các năm nên em nghĩ là ko điều chỉnh. có điều ơ các cty trước em lam thi em ko lam thế, mà có bút toán tính thuế, nộp thuế và kết chuyển. Vì thế thấy ở cty mới làm thế nên em cung ko bíêt là đúng hay sai. Nhưng số Thuế TNDN mà cty em đã nộp mỗi năm luôn lớn hơn số Quyết toán cuối năm, nên chắc cũng ko sao đâu các anh, chi nhỉ?

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
treo thuế trên TK3334

Nếu điều chỉnh thì liên quan đến báo cáo tài chính và sổ sách của các năm nên em nghĩ là ko điều chỉnh. có điều ơ các cty trước em lam thi em ko lam thế, mà có bút toán tính thuế, nộp thuế và kết chuyển. Vì thế thấy ở cty mới làm thế nên em cung ko bíêt là đúng hay sai. Nhưng số Thuế TNDN mà cty em đã nộp mỗi năm luôn lớn hơn số Quyết toán cuối năm, nên chắc cũng ko sao đâu các anh, chi nhỉ?

Uh đúng theo nguyên tắc thì mình phải tính thuế, nộp tiền rồi kết chuyển sang TK8112.Nhưng nhiều khi một số bạn mới vào nghề nên cũng chưa rành mấy vụ này. Thế nên khi nào công ty bạn quyết toán xong thì bạn nhớ post lên cách giải quyết của cty bạn và cơ quan thuế để các bạn đi sau học hỏi nhé. mình nghỉ đây cũng là một bài học thú vị đúng không.Mình cũng mới vào nghề nên cũng chưa trải qua lần kiểm toán nào cũng nên cũng chưa biết khi quyết toán thì cơ quan thuế sẻ làm những gì và bản thân kế toán tụi mình phải chuẩn bị những gì. nếu có đề tài này của bạn thì mình nghỉ mọi người sẻ có sự chuẩn bị tốt hơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA