Khấu trừ thuế TNCN tại nguồn.

• Thread starter Omely
  • Ngày gửi
O

Omely

Trung cấp
14/8/07
123
1
0
TPHCM
Mình mới nhận sổ sách cty này 2 tháng nay thôi, sau khi kiểm tra sổ sách thì mình thấy tháng 03/07 có trả tiền hoa hồng cho cá nhân 3.6tr, chuyển từ tài khoản cty sang cho cá nhân đó. Theo mình được biết thì đối với tiền hoa hồng trên 500ngàn trở lên là phải khấu trừ 10%.Nhưng chị kế toán cũ không trích lại và cũng không làm bút toán này,
1/ Nếu mình bỏ 3.6tr này không đưa vào cp hợp lý khi tính thuế TNDN thì có bị thuế hỏi về vấn đề tiền 10% không?
2/ Mình làm bổ sung bút toán và nộp 10%,từ tháng 3 đến giờ mới đem nộp 10%này thì có bị phạt không.Nếu để hợp lý số tiền 3.6tr này thì mình phải làm những việc gì.
Thật sự nếu không lỡ chuyển tiền qua ngân hàng thì sếp mình cũng đồng ý không phải hạch toán cho thủ tục rắc rối, xem như là khoản chi nội bộ cho xong.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nam ha

Guest
20/8/07
30
0
0
Hà Nội
Nếu trả bằng chuyển khoản, thuế ko soi lắm đâu. Nếu chỉ có 3.6tr thì cứ ngủ ngon đi. Nếu thuế bit xin cung được mà, Trong thực tế nhiều khi ko như sách đâu bạn ah

K

ketoanthattinh

Cao cấp
8/12/05
282
4
18
Mơ về nơi xa lém!
Nếu trả bằng chuyển khoản, thuế ko soi lắm đâu. Nếu chỉ có 3.6tr thì cứ ngủ ngon đi. Nếu thuế bit xin cung được mà, Trong thực tế nhiều khi ko như sách đâu bạn ah

Hô hô! Bác này ăn nói liên thiên! Sống và làm việc phải theo pháp luật chứ. Sai luật rõ ràng mà còn xin xỏ. Bác định làm hư hết các bác thuế nhà ta ah (hì hì cũng có ngoan lắm đâu)
Túm lại bạn cần xin ý kiến sếp, tuỳ sếp định đoạt

O

Omely

Trung cấp
14/8/07
123
1
0
TPHCM
Ý sếp mình rất dể, tủy mình làm sao được thì thôi, nhưng ý mình nói mình không tính cp luôn thì có bị phạt, vì như vậy là thuế đang bị thiệt đó mừ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA